Mala'iku da Mala'iku: su wanene, ikonsu da mahimmancinsu

Mala'iku ne da Allah ya aiko domin mahimmiyar manufa. A cikin Littafi Mai-Tsarki, uku ne kawai aka ambata: Michele, Gabriele da Raffaele. Ruhohin sama nawa ne a cikin wannan waƙar? Shin za su iya zama miliyoyin kamar a cikin sauran kujerun? Ba mu sani ba. Wasu sun ce bakwai kawai. Haka ma shugaban mala'ika Saint Raphael ya ce: Ni ne Raphael, ɗaya daga cikin mala'iku tsarkakan nan bakwai, waɗanda ke gabatar da addu'o'in adali kuma suna iya tsayawa a gaban ɗaukakar Ubangiji (Tob 12, 15). Wasu marubutan ma sun gan su a cikin Apocalypse, inda aka ce: Alherin a gare ku da salama daga wanda yake, wanda ya kasance, da wanda ya zo, daga ruhohi bakwai da suka tsaya gaban kursiyinsa (Ap 1, 4). Na ga cewa mala'ikun nan bakwai da ke tsaye a gaban Allah an ba su ƙaho bakwai (Ap 8, 2).
A shekara ta 1561 Paparoma Pius IV ya keɓe cocin, aka gina shi a ɗakin dakin shakatawa na sarki Diocletian, ga Santa Maria da mala'iku bakwai. Ikklisiya ce ta Santa Maria degli Angeli.
Amma menene sunayen mala'iku huɗu da ba a san su ba? Akwai sigogin da yawa. Albarkacin Anna Catherine Emmerick tana magana game da mala'ikun fuka-fukai huɗu waɗanda ke rarrabawa alherin allahntaka kuma waɗanda zasu kasance mala'iku kuma suna kiran su: Ralete, Etolete, Salatiel da Emmanuel. Amma sunaye kaɗan ne, abin da ya fi muhimmanci shi ne sanin cewa akwai mala'iku na musamman daga mawaƙan maƙiyi waɗanda suke gaban kursiyin Allah koyaushe, suna gabatar da addu'o'inmu gare shi, kuma wanda Allah ya ba shi amana.
'Yar asalin Austriya ta Maria Simma ta gaya mana: A cikin tsattsarka nassi muna maganar mala'iku bakwai wadanda sanannu sanannu sune Michele, Gabriele da Raffaele.
St. Gabriel sanye yake da firist kuma yana taimaka wa waɗanda ke kiran Ruhu Mai Tsarki da yawa. Shi mala'ikan gaskiya ne kuma babu wani firist da zai bari ko da kwana ɗaya ya wuce ba tare da neman taimakonsa ba.
Raffaele mala'ika ne na warkarwa. Musamman yana taimaka wa firistocin da ke furta abubuwa da yawa kuma harma da kansu kansu. Musamman mazan da suka yi aure yakamata su tuna San Raffaele.
Mala'ikan Mala'ika Mika'ilu shi ne mala'ika mafi ƙarfi a game da kowace irin mugunta. Dole ne mu roke shi sau da kafa, ba kawai mu ba, har ma da duk masu rai da mamaci na danginmu.
St. Michael akai-akai yana zuwa purgatory don ta'azantar da rayuka masu albarka kuma yana raka Maryamu, musamman ma akan manyan bukukuwan Budurwa.
Wasu marubutan suna tunanin cewa mala'iku mala'iku ne na maɗaukaki, na babban tsari. Dangane da wannan batun, mahaifina mai girma babana mahaifin Lamy (1853-1931), wanda ya ga mala'iku kuma musamman maigidansa shugaban mala'ika Saint Gabriel, ya ce Lucifer babban mala'ika ne. Ya ce: Ba za mu iya tunanin babban mala'ika ba. Yanayin waɗannan ruhohin, koda an yanke musu hukunci, yana da ban mamaki sosai ... Wata rana na zagi Shaiɗan, na ce masa: ƙazantaccen dabba. Amma St. Gabriel ya ce da ni: kar ka manta cewa shugabacin mala'ika ne. Yana kama da ɗan aabi'u na kirki wanda ya faɗi saboda mugayen ayyukansa. Ba shi da daraja a cikin kansa amma dole ne ya girmama dangin sa a cikin sa. Idan ka amsa zagin ka da wasu zagi to ya zama kamar yaki tsakanin mutane masu karamin karfi. Dole ne mu kai masa hari da addu'a.
A cewar mahaifin Lamy, Lucifa ko shaidan wani mala'ika ne wanda ya fadi, amma na wani yanki ne da iko ya fi na sauran mala'iku.