Littattafai da al'ajibai na budurwa Maryamu a Guadalupe, Mexico

Dubi bayyanar da mu'ujiza na Budurwa Maryamu tare da mala'iku a Guadalupe, Mexico, a cikin 1531, a wani taron da aka sani da "Lady of Guadalupe":

Ji ƙungiyar mawaƙa ta mala'ika
Kafin wayewar gari a ranar 9 ga Disamba, 1531, wani matalauci mai shekaru 57 da ya mutu ya mutu mai suna Juan Diego yana tafiya cikin tsaunuka a wajen Tenochtitlan, Mexico (yankin Guadalupe kusa da birnin Mexico na zamani), akan hanyarsa ta zuwa coci. Ya fara jin kiɗa yayin da yake kusa da Tudun Tepeyac, kuma da farko ya yi tunanin sauti mai ban mamaki shine waƙoƙin safiya na tsuntsayen gida a yankin. Amma yayin da Juan ya ƙara saurara, ana ƙara kiɗan kiɗan, sabanin wani abu da ya taɓa ji a baya. Juan ya fara tunani ko yana sauraron ƙungiyar mawaƙa ta sama na waƙa.

Ganawa da Maryamu a kan tudu
Juan ya dubi gabas (yankin da waƙar ke fitowa), amma yayin da yake yin haka, waƙar ta ɓace, kuma maimakon haka sai ya ji muryar mace ta kiran sunansa sau da yawa daga saman dutsen. Daga nan sai ya haura saman, inda ya ga siffar wata yarinya mai murmushi 'yar kimanin 14 ko 15, tana wanka da wani haske na zinari. Hasken ya haskaka daga jikinta cikin hasken zinari wanda ya haskaka cacti, duwatsu da ciyawar da ke kewaye da ita masu kyau kala-kala.

Yarinyar tana sanye ne da rigar ja da zinare irin na Mexiko da kuma alkyabbar rigar turquoise da aka lullube da taurarin zinare. Yana da halayen Aztec, kamar yadda Juan ya yi tun yana da al'adun Aztec. Maimakon ta tsaya a ƙasa kai tsaye, yarinyar ta tsaya a kan wani dandali mai siffar jinjirin wata da mala'ika ya riƙe mata a sama da ƙasa.

"Uwar Allah na gaskiya mai ba da rai"
Yarinyar ta soma magana da Juan a yarenta na asali, Nahuatl. Ta tambayi inda zai je, sai ya gaya mata cewa ya je coci don ya ji bisharar Yesu Kiristi, wadda ya koyi ƙauna sosai har yakan je coci don halartar Mass na yau da kullum a duk lokacin da zai iya. Tana murmushi, sai yarinyar ta ce masa: “Ya kai ɗan ƙaramin ɗa, ina son ka. Ina so ku san ko ni wanene: Ni ce Budurwa Maryamu, uwar Allah na gaskiya mai ba da rai.”

"Gina coci a nan"
Ta ci gaba da cewa: “Zan so ku gina coci a nan domin in ba da soyayyata, tausayina, taimakona da kariyata ga duk masu nemanta a wannan wurin, domin ni mahaifiyarku ce kuma ina son ku kasance da aminci. ni kuma ku kira ni. A nan, ina so in ji kuka da addu'o'in jama'a, in aiko da magunguna don wahala, zafi da wahala".

Sai Maria ta ce Juan ya je ya sadu da bishop na Mexico, Don Fray Juan de Zumaraga, ya gaya wa bishop cewa Santa Maria ya aiko shi kuma yana son a gina coci kusa da tudun Tepeyac. Juan ya durƙusa a gaban Maryamu kuma ya yi alkawari zai yi abin da ta ce ya yi.

Ko da yake Juan bai taɓa saduwa da bishop ba kuma bai san inda zai same shi ba, ya yi tambaya bayan ya isa birnin kuma daga baya ya sami ofishin bishop. Bishop Zumaraga a ƙarshe ya sadu da Juan bayan ya jira shi na dogon lokaci. Juan ya gaya masa abin da ya gani da kuma ji a lokacin bayyanar Maryamu kuma ya tambaye shi ya fara shirin gina coci a kan tudun Tepeyac. Amma Bishop Zumaraga ya gaya wa Juan cewa bai shirya yin la'akari da irin wannan muhimmin aiki ba.

Taro na biyu
Cike da baƙin ciki, Juan ya fara doguwar tafiya zuwa ƙauye kuma, a kan hanya, ya sake saduwa da Maryamu, yana tsaye a kan tudun da suka taɓa haduwa da su. Ya durkusa a gabanta ya gaya mata abin da ya faru da bishop. Sai ya ce mata ta zabi wani a matsayin manzonsa, domin ya yi iya kokarinsa kuma ya kasa fara shirin cocin.

Maryamu ta amsa: “Ka ji, ƙaramin ɗa. Akwai da yawa waɗanda zan iya aikawa. Amma kai ne na zaba don wannan aikin. Don haka, gobe da safe, koma wurin bishop ka sake gaya masa cewa Budurwa Maryamu ta aiko ka ka roke shi ya gina coci a wannan wuri.

Juan ya amince ya sake zuwa wurin Bishop Zumaraga washegari, duk da fargabar sake korar sa. “Ni bawanki ne mai tawali’u, don haka da farin ciki na yi biyayya,” ya gaya wa Maryamu.

Nemi alama
Bishop Zumaraga ya yi mamakin sake ganin Juan nan ba da jimawa ba. A wannan karon ya ƙara sauraron labarin Juan kuma ya yi tambayoyi. Amma bishop ya yi zargin cewa Juan ya ga wata mu’ujiza ta Maryamu. Ya tambayi Juan ya roƙi Maryamu ta ba shi wata alama ta mu’ujiza da ke tabbatar da ainihinsa don ya tabbata cewa Maryamu ce ta roƙe shi ya gina sabon coci. Sai Bishop Zumaraga cikin basira ya gaya wa bayi biyu su bi Juan a hanyarsa ta komawa gida kuma suka ba shi labarin abin da suke gani.

Bayin sun bi Juan zuwa Tudun Tepeyac. Sa'an nan, bayin sun ruwaito, Juan ya ɓace kuma ba su same shi ba ko da bayan sun bincika yankin.

A halin yanzu, Juan yana saduwa da Maryamu a karo na uku a saman dutsen. Maria ta saurari abin da Juan ya gaya mata game da ganawarta ta biyu da bishop. Sai ta gaya wa Juan ya dawo da wayewar gari don ya sake saduwa da ita a kan tudu. Maryamu ta ce, “Zan ba ki alama ga bishop domin ya gaskata ki kuma kada ya sake yin shakka ko kuma ya sake zarginku da wani abu. Don Allah ka sani zan saka maka duk aikin da kake yi, yanzu ka koma gida ka huta, ka tafi lafiya. "

Nadin nata ya bata
Amma Juan ya ƙare bacewar alƙawarinsa da Maryamu washegari (wato Litinin) domin, bayan ya koma gida, ya tarar cewa kawunsa, Juan Bernardino, dattijo, yana fama da ciwo mai tsanani kuma yana bukatar ɗan’uwansa ya kula da shi. A ranar Talata, kawun Juan ya yi kamar yana gab da mutuwa, kuma ya roƙi Juan ya ziyarci wani firist don gudanar da sacrament na Ƙarshe a gare shi kafin ya mutu.

Juan ya bar yin hakan, kuma a kan hanya ya sadu da Maryamu tana jiransa - duk da cewa Juan ya guje wa zuwa Tepeyac Hill saboda ya ji kunya cewa ya kasa ci gaba da ranar Litinin da ita. Juan ya so ya yi ƙoƙari ya shawo kan rikicin da kawun nasa kafin ya shiga garin don sake saduwa da Bishop Zumaraga. Yayi ma Maryam bayanin komai sannan ya roki gafara da fahimta.

Maryamu ta amsa cewa Juan baya buƙatar damuwa game da cika aikin da ta ba shi; yayi alqawarin maganin kawunsa. Sai ya gaya masa cewa zai ba shi alamar da bishop ya nema.

Shirya wardi a cikin poncho
"Jeka saman tudun ka yanke furannin da suke girma a wurin," Maria ta gaya wa Juan. "To kawo min su."

Ko da yake sanyi ya rufe saman tudun Tepeyac a watan Disamba kuma babu furanni da ke girma a can a lokacin hunturu, Juan yana hawan tudun tun lokacin da Maryamu ta tambaye shi kuma ta yi mamakin gano tarin wardi masu girma. Ya yanke su duka, ya ɗauki tilma (poncho) don sake haɗa su cikin poncho. Sai Juan ya koma wurin Maryamu.

Maryamu ta ɗauki wardi ta shirya su a hankali a cikin poncho na Juan kamar ta zana zane. Sa'an nan, bayan Juan ya mayar da poncho, Maryamu ta ɗaure sasanninta na poncho a bayan wuyan Juan don haka babu ɗayan wardi da ya fadi.

Sai Maria ta aika da Juan zuwa wurin Bishop Zumaraga, tare da umarnin ya tafi kai tsaye can kuma kada ya nuna wa kowa wardi har sai bishop ya gan su. Ya tabbatar wa Juan cewa kafin nan zai warkar da kawunsa da ke mutuwa.

Hoton banmamaki ya bayyana
Lokacin da Juan da Bishop Zumaraga suka sake haduwa, Juan ya ba da labarin ganawarsa ta ƙarshe da Maryamu kuma ta ce ta aika masa da wardi a matsayin alamar cewa ita ce ke magana da Juan. Bishop Zumaraga ya yi addu'a a keɓe ga Maryamu don alamar wardi - sabbin wardi na Castilian, irin waɗanda ake shukawa a ƙasarsa ta Sipaniya - amma Juan bai san su ba.

Daga nan sai Juan ya kwance poncho nasa kuma wardi ya fadi. Bishop Zumaraga ya yi mamakin ganin cewa su sabbin wardi ne Castilian. Sa'an nan shi da duk sauran mutanen da ke wurin sun lura da hoton Maria da aka buga a kan zaruruwan poncho na Juan.

Hoton dalla-dalla ya nuna wa Maryamu da ƙayyadaddun alama da ke isar da saƙon ruhaniya wanda ƴan asalin ƙasar Meziko waɗanda jahilai za su iya fahimta cikin sauƙi, don kawai su kalli alamomin hoton kuma su fahimci mahimmin ruhaniya na ainihi Maryamu da manufa ga ɗansa, Yesu. Kristi, cikin duniya.

Bishop Zumaraga ya nuna hoton a babban cocin har sai da aka gina coci a yankin Tepeyac Hill, sannan aka matsar da hoton zuwa wurin. A cikin shekaru bakwai da hoton ya fara bayyana a kan poncho, ’yan Mexico miliyan 8 da suka kasance da bangaskiyar arna a dā sun zama Kiristoci.

Bayan Juan ya koma gida, kawunsa ya warke sosai kuma ya gaya wa Juan cewa Maryamu ta zo ta gan shi, ta bayyana a cikin duniyar haske na zinariya a cikin ɗakin kwanansa don warkar da shi.

Juan shi ne mai kula da poncho na sauran shekaru 17 na rayuwarsa. Ya zauna a wani ɗan ƙaramin ɗaki kusa da majami'ar da ke da poncho kuma a can yakan haɗu da baƙi kowace rana don ba da labarin haduwar da ya yi da Maryamu.

Hoton Maria akan poncho na Juan Diego ya kasance akan nuni a yau; Yanzu yana zaune a cikin Basilica of Our Lady of Guadalupe a Mexico City, wanda ke kusa da wurin bayyanar a Tepeyac Hill. Mahajjata na ruhaniya miliyan da yawa suna ziyartar kowace shekara don yin addu'a don siffar. Kodayake poncho da aka yi da zaren cactus (kamar Juan Diego's) zai lalace a cikin shekaru kusan 20, poncho na Juan ba ya nuna alamun lalacewa kusan shekaru 500 bayan hoton Maryamu ya fara bayyana.