Littafi Mai Tsarki da zubar da ciki: bari mu ga abin da Littafi Mai Tsarki ya ce

Littafi Mai Tsarki yana da abubuwa da yawa da zai faɗi game da farkon rayuwa, game da ɗaukar rai da kare ɗan da ba a haife shi ba. Don haka menene Kiristoci ke yin imani game da zubar da ciki? Kuma ta yaya mai bin Kristi zai amsa wa kafiri game da batun zubar da ciki?

Duk da yake ba mu sami takamaiman tambaya game da zubar da ciki a cikin Littafi Mai-Tsarki ba, Nassi ya bayyana tsarkin rayuwar mutum. A cikin Fitowa 20:13, lokacin da Allah ya bai wa mutanensa cikakken rayuwar ruhaniya da ɗabi'a, ya ba da umarnin: "Kada ku kashe." (ESV)

Allah Uba shine asalin rayuwa da bayarwa da kuma rai yana hannun sa:

Kuma ya ce, "tsirara, na zo daga mahaifar mahaifiyata, tsirara ya kamata in koma. Ubangiji ne ya ba da, Ubangiji kuwa ya karɓa. Albarka ta tabbata ga sunan Ubangiji ”. (Ayuba 1: 21, ESV)
Littafi Mai Tsarki ya ce rayuwa tana farawa a cikin mahaifar
Muhimmin al'amari tsakanin zababbun zabin da kungiyoyin rayuwar kai shine farkon rayuwa. Yaushe zai fara? Duk da yake yawancin Kiristocin sun yi imani cewa rayuwa tana farawa a lokacin ɗaukar ciki, wasu suna tambayar wannan matsayin. Wasu sun yarda cewa rayuwa tana farawa ne lokacin da zuciyar jariri ta fara bugun ko kuma lokacin da jariri ya fara numfashi na farko.

Zabura 51: 5 ta ce mu masu zunubi ne a lokacin da muka ɗauki cikinmu, yana ba da lamuran da rayuwa ke farawa lokacin ɗaukar ciki: "Tabbas ni mai zunubi ne a lokacin haihuwa, mai zunubi tun daga lokacin da mahaifiyata ta haife ni." (NIV)

Littattafai kuma sun nuna cewa Allah ya san mutane kafin a haife su. Ya kafa kansa, ya tsarkake shi, ya kuma sa masa suna Irmiya yayin da yake cikin mahaifiyarsa.

Tun kafin na haife ka cikin mahaifar na san ka, kuma kafin a haife ka na tsarkake ka; Na yi muku suna annabi domin al'ummai. " (Irmiya 1: 5, ESV)

Allah ya kira mutane ya kuma sa musu suna yayin da suke cikin ciki. Ishaya 49: 1 ya ce:

“Ku kasa kunne gare ni, tsibirai! kasa kunne ga wannan, ku al'ummai masu nisa: Kafin a haife ni Ubangiji ya kira ni; Daga mahaifiyata ta faɗi sunana. "(NLT)
Bugu da ƙari, Zabura 139: 13-16 ta faɗi sarai cewa Allah ne ya halicce mu. Ya san duk abubuwan rayuwar mu tun muna cikin mahaifar:

Gama kai ka kafa sassan jikina; Kun sanya ni a cikin mahaifiyata. Na yabe ka, saboda abin ban tsoro da ban mamaki ake yi. Ayyukanka suna da ban mamaki; raina ya san wannan sosai. My frame ba a ɓoye daga gare ku, lokacin da aka yi shi a cikin ɓoye, ma'amala sosai a cikin zurfin ƙasa. Idanunku sun ga nauyina. An rubuta su a littafinka, kowane ɗayansu, kwanakin da aka ƙera domin ni, lokacin da ba tukuna. (ESV)
Kukan zuciyar Allah shine 'Zabi rayuwa'
Masu ba da shawara a bainar jama'a sun nuna cewa zubar da ciki yana wakiltar 'yancin mace na zaɓi ko don ci gaba da ciki. Sun yi imani cewa ya kamata mace ta kasance ta ƙarshe game da abin da ke faruwa ga jikinta. Sun ce wannan hakki ne na hakkin ɗan adam da haƙƙin haifuwa wanda kundin tsarin mulkin Amurka ya kiyaye. Amma masu ba da shawara na rayuwa za su yi wannan tambayar a amsa: idan mutum ya yi imani da cewa ɗan da ba a haife shi ba ne ɗan adam kamar yadda Littafi Mai Tsarki ya faɗi, shin ɗan da ba a haifa ba yana da wannan haƙƙin na zaɓi na rayuwa?

A cikin Kubawar Shari'a 30: 9-20, zaku iya jin kukan zuciyar Allah don zaɓar rai:

“Yau na ba ku zabi tsakanin rayuwa da mutuwa, tsakanin albarka da la'ana. Yanzu ina kiran sama da ƙasa su shaidar da kuka zaɓa. Da ma a ce ku zaɓi rai, da ku da zuriyarku ku rayu! Za ku iya yin wannan zaɓin ta wurin ƙaunar Ubangiji Allahnku, yi masa biyayya da kuma miƙa masa cikakkiyar amincewa. Wannan shine mabuɗin don rayuwar ku ... "(NLT)

Littafi Mai-Tsarki ya goyi bayan ra'ayin cewa zubar da ciki ya ƙunshi rayuwar mutum wanda aka yi cikin kamanin Allah:

“Idan mutum ya kashe mutum, ta hannun mutum za a karɓi ransa. Domin Allah ya yi mutum a cikin surarsa. " (Farawa 9: 6, NLT, duba kuma Farawa 1: 26-27)
Kiristoci sun bada gaskiya (kuma littafi mai tsarki yana koyarwa) cewa Allah yana da kalma ta karshe akan jikin mu, wadanda aka mai da su su zama haikalin Ubangiji:

Ba ku sani ba ku kanku haikalin Allah ne, Ruhun Allah kuma yana zaune a tsakaninku? Idan wani ya rushe haikalin Allah, Allah zai lalatar da shi. Gama Haikalin Allah tsattsarka ne, ku da ku kuma kun haɗu da gidan nan. (1 Korintiyawa 3: 16-17, NIV)
Dokar Musa ta ba da kariya ga ɗan da ba a haifa ba
Dokar Musa ta ɗauki unabornan da ba a haife su ba kamar mutane, ya cancanci ɗayan haɗu da kariya kamar manya. Allah ya bukaci irin wannan hukuncin domin kisan jariri a cikin mahaifar kamar yadda ya yi don kisan wani dattijo. Hukuncin kisa kisa ne, ko da kuwa rayuwar da aka ɗauke ba ta haihu ba tukuna:

“Idan maza suka yi faɗa da cutar da wata mace da ɗanta, har ta kai ga haihuwa, amma ba wata cuta da ta sa haka, lalle za a hukunta ta daidai lokacin da matar ta tilasta shi; kuma dole ne ya biya bisa ga alƙalai. Amma idan wata lahani ya biyo baya, to, za ku rayar da rai ”(Fitowa 21: 22-23, NKJV)
Yankin yana nuna cewa Allah yana ganin yaro a cikin ainihin mahaifar mai darajar gaske kamar yadda yake girma.

Me game da fyaɗe da alaƙar ɗan iska?
Kamar yawancin muhawara waɗanda ke haifar da muhawara mai zafi, batun zubar da ciki ya gabatar da wasu tambayoyi masu wuya. Wadanda ke goyon bayan zubar da ciki sau da yawa suna nuna shari'ar fyade da kuma lalata. Ko ta yaya, kawai kaso kalilan ne na zubar da ciki ya shafi yaro da aka yi masa fyade ko yin lalata. Kuma wasu binciken sun nuna cewa kashi 75 zuwa 85 na wadannan mutanen da aka kashe sun zabi kar su zubar da ciki. David C. Reardon, Ph.D. na Cibiyar Elliot ya rubuta:

Akwai dalilai da yawa don katsewa. Da farko, kusan kashi 70% na mata duka sun yi imani cewa zubar da ciki haramtacce ne, kodayake mutane da yawa sun yarda cewa ya kamata ya zama zaɓin doka don wasu. Kusan kashi ɗaya cikin ɗari na waɗanda ke fama da fyaɗe sun yi imani cewa zubar da ciki wata hanya ce ta tashin hankali da aka yiwa jikinsu da yaransu. Karanta komai…
Idan rayuwar mahaifiyar tana cikin haɗari?
Wannan na iya zama kamar mawuyacin magana a cikin muhawarar zubar da ciki, amma tare da ci gaban yau, ga likitan mata, zubar da ciki domin ceton rayuwar uwa abu ne mai wuya. Tabbas, wannan labarin yayi bayani cewa hanya ta zubar da ciki ta hakika ba lallai ba ce idan rayuwar uwa ta kasance cikin haɗari. Madadin haka, akwai hanyoyin da za su iya haifar da mutuwar mahaifin da ba a haifa ba a yunƙurin ceton mahaifiyar, amma wannan ba daidai yake ba da tsarin zubar da ciki.

Allah na tallafi ne
Yawancin mata waɗanda ke da zubar da ciki a yau suna yin haka ne saboda ba sa son haihuwa. Wasu mata suna jin kankantarsu ko kuma ba su da isassun kuɗi don renon ɗan. A zuciyar bishara zaɓi ne mai bayar da rai ga waɗannan mata: tallafi (Romawa 8: 14-17).

Allah ya gafarta mai zubar da ciki
Ko ka yi imani zunubi ne ko a'a, zubar da ciki yana da sakamako. Yawancin mata waɗanda suka yi zubar da ciki, maza da suka goyi bayan zubar da ciki, likitocin da suka yi aikin zubar da ciki da ma'aikatan kiwon lafiya, suna fuskantar wata matsala ta bayan-zubar da ciki da ta shafi zurfin tunani, ruhaniya da tunani.

Gafara muhimmin bangare ne na warkarwa: gafartawa kanka da karbar gafarar Allah.

A cikin Karin Magana 6: 16-19, marubucin ya faɗi abubuwa shida da Allah ya ƙi, gami da “hannayen da ke zub da jinin marasa laifi.” Ee, Allah ba ya son zubar da ciki. Zub da jini zunubi ne, amma Allah yana ɗaukar shi kamar kowane zunubi. Idan mun tuba kuma muka furta, Ubanmu mai kauna yana gafarta zunubanmu:

Idan muka furta zunubanmu, shi mai aminci ne mai adalci kuma zai gafarta mana zunubanmu kuma ya tsarkake mu daga dukkan rashin adalci. (1 Yahaya 1: 9, NIV)
“Zo yanzu, bari mu sasanta,” in ji Ubangiji. Ko da zunubanku suna da jan launi, za su yi fari fat kamar dusar ƙanƙara; Ko da yake sun yi launin ja, za su zama kamar ulu. " (Ishaya 1:18, NIV)