Tarihin Ruth a cikin Baibul

Dangane da littafin Ruth mai littafi, Ruth mace ce 'yar asalin Mowab wacce ta auri zuriyar Isra'ila kuma daga baya ta musulunta. Ita ce jikanyar Sarki Dauda don haka kuma magabatan Almasihu ne.

Ruth ta musulunta zuwa Yahudanci
Labarin Ruth ya fara ne sa’ad da wata ’yar Isra’ila mai suna Naomi da mijinta Elimelek suka bar garinsu Baitalami. Isra'ila tana fama da yunwar kuma sun yanke shawarar matsawa ƙasar Mowab kusa. A ƙarshe, mijin Na'omi ya mutu kuma 'ya'yan Na'omi sun auri mata Mowab masu suna Orpah da Ruth.

Bayan shekaru goma na aure, 'ya'yan Na'omi duka biyu sun mutu sakamakon abubuwan da ba a san su ba kuma suka yanke shawara cewa lokaci ya yi da za su koma ƙasarta ta Isra'ila. Yunwar ta yi rauni kuma ba ta da iyali ta kai tsaye a Mowab. Na'omi ta gaya wa 'ya'yanta game da shirinta kuma su biyun sun ce suna son tafiya da ita. Amma su ’yan mata matasa ne da ke da damar yin aure, don haka Na’am ta ba su shawara su ci gaba da zama a ƙasarsu, su sake yin aure da kuma fara sabon rayuwa. Orpah ta yarda da hakan, amma Ruth ta nace ga kasancewa tare da Na'omi. Ruth ta ce wa Na'omi: “Kada ki roke ni in bar ki ko in juya ki. Inda zaku tafi ni zan tafi, inda zaku zauna kuma zan tsaya. Mutanenki za su zama mutanena, Allahnki kuma zai zama Allahna. ” (Ruth 1:16).

Tabbatarwar Ruth ba kawai ta baiyana amincinta ga Na'omi ba, har da niyyarta ta shiga cikin mutanen Naomi, mutanen yahudawa. Rabbi Joseph Telushkin ya rubuta, "A cikin dubban shekaru da suka shuɗe bayan waɗannan kalaman, babu wanda ya fi ma'anar haɗakar mutane da addinin da ke alaƙar Yahudanci:" Mutanenku za su zama mutanena "(" Ina fata in shiga zuwa ga yahudawa ")," Allahnku zai kasance Allahna "(" Ina son in yarda da addinin yahudawa ").

Ruth ta auri Boaz
Jim kaɗan bayan Ruth ta koma addinin Yahudanci, ita da Na’omi sun isa Isra’ila yayin girbin sha’ir yana ci gaba. Su ba su da talauci sosai da dole ne Ruth ta tattara abincin da ta faɗi a ƙasa yayin da masu girbi suka girbe amfanin. Ta wannan hanyar, Ruth ta yi amfani da dokar Yahudawa ta samo asali daga Littafin Firistoci 19: 9-10. Dokar ta hana manoma girbi amfanin gona "a ƙarshen filin" kuma su tattara abincin da ya faɗi a ƙasa. Dukkanin waɗannan ayyukan suna ba talakawa damar ciyar da danginsu ta hanyar tattara abin da ya saura a filin gona.

Abin farin ciki, filin Ruth tana aiki a wurin wani mutum ne mai suna Boaz, wanda yake da dangin mijinta marigayi Na'omi. Sa’ad da Boaz ya gano cewa wata mace tana tara abinci a gonakinta, sai ta ce wa ma’aikatanta: “Bari a tattara ta cikin ɓauren, kada ta zarge ta. Ka ɗauki waɗansu stemsan itace daga cikin kulolin ku bar su tattara, kar ku zarge ta ”(Ruth 2:14). Sai Boaz ya ba Ruth kyautar alkama da aka toya kuma ya gaya mata cewa ya kamata ya ji ƙaran yin aiki a gonakinsa.

Sa’ad da Ruth ta gaya wa Na’omi abin da ya faru, Na’omi ta faɗi labarin alaƙar da ke tsakanin su da Boaz. Sai Na'omi ta ba da shawarar surukinta su yi ado da barci a ƙafafun Boaz yayin da shi da ma'aikatansa suka yi zango a gonar don girbin. Na'omi tana fatan cewa yin hakan Boaz zai auri Ruth kuma za ta sami gida a Isra'ila.

Ruth ta bi shawarar Na’omi kuma sa’ad da Boaz ya same ta a ƙafafunsa a tsakar dare ya tambaye ta ko shi wanene. Ruth ta amsa: “Ni baranka ne Ruth. Kusantar da rigunanka a wurina, kai mai fansa ne a kan danginmu ”(Ruth 3: 9). Kira shi "mai fansa" Ruth yana nufin wata al'ada ce ta zamanin da, wanda ɗan'uwa zai auri matar ɗan'uwanta da ya mutu idan ya mutu ba ta da ɗa. An fari na ɗayan wannan ƙungiya saboda haka za'a ɗauki shi ɗan ɗan'uwan marigayin kuma ya gaji duk mallakarsa. Tun da Boaz ba ɗan'uwan marigayi Ruth ba, al'adar ba ta amfani da shi. Koyaya, ya ce yayin da yake sha'awar aurenta, akwai wani dangi mafi kusa da Elimelek wanda ke da da'awar da ta fi ƙarfinsa.

Kashegari Boaz yayi magana da wannan dangin tare da dattawa goma a matsayin shaidu. Boaz ya gaya masa cewa Elimelek da 'ya'yansa suna da ƙasa a Mowab waɗanda dole ne a fanshe su, amma don da'awar ta, dangin dole ne ya auri Ruth. Dangin yana da sha'awar ƙasar, amma ba ya son ya auri Ruth tunda wannan yana nufin cewa za a raba gādo a tsakanin yaran da yake tare da Ruth. Yana roƙon Boaz ya yi fansa, wanda Boaz ya fi farin cikin yi. Ya auri Ruth kuma ba da daɗewa ba ta haifi ɗa wanda ake kira Obed, wanda ya zama kakan Sarki Dauda. Tun da an annabta Almasihu zai fito daga gidan Dauda, ​​duka sarki mafi girma a tarihin Isra'ila da kuma makomar Almasihu za su kasance zuriyar Ruth, matar Mowab da ta musulunta.

Littafin Ruth da Shavuot
A al'adance ana karanta Littafin Ruth a lokacin hutu na Yahudawa na Shavuot, wanda ke murnar bayarwar Attaura ga mutanen yahudawa. A cewar Rabbi Alfred Kolatach, akwai dalilai guda uku da suka sa aka karanta labarin Ruth a lokacin Shavuot:

Labarin Ruth ya faru ne a lokacin girbin bazara, lokacin da Shavuot ya faɗi.
Ruth kakannin Sarki Dauda ne, wanda bisa ga al'adar aka haife shi ya mutu a Shavuot.
Tun da Ruth ta nuna amincinta ga addinin Yahudanci ta hanyar juyawa, ya dace a tuna da ita a wani biki don tunawa da kyautar Attaura ga mutanen yahudawa. Kamar dai yadda Ruth ta tsinci kanta cikin addinin Yahudanci, haka ma yahudawa suka yi da yardar rai wajen bin Attaura.