Menene “ƙaunar juna” suke kama da yadda Yesu yake ƙaunarmu

Yahaya 13 shine farkon surori biyar na Bishara ta Yahaya waɗanda ake kira Discourses na Babban ɗakin. Yesu ya kwashe kwanakinsa da kuma awanni yana tattaunawa mai muhimmanci tare da almajiransa don shirya su don mutuwarsa da tashinsa, ya kuma shirya su don wa'azin bishara da kafa ikkilisiya. A farkon Babi na 13, Yesu ya wanke ƙafafun almajiran, ya ci gaba da annabta mutuwarsa da musun Bitrus kuma ya koya wa almajirin nan mai tsatsauran ra'ayi:

“Sabon umarni da na ba ku, shi ne ku ƙaunaci juna. Kamar yadda na ƙaunace ku, ku ma sai ku ƙaunaci juna ”(Yahaya 13:34).

Menene ma'anar “ƙaunar juna kamar yadda na ƙaunace ku” yake nufi?
Yesu yana zargin almajiransa game da abin da kamar ba zai yiwu ba. Ta yaya zasu iya ƙaunar wasu da ƙaunar da bata cika ƙaunar da Yesu ya nuna sau da yawa ba? Almajiranta sun firgita lokacin da Yesu yayi magana da wata Basamariya (kalli Yahaya 4:27). Almajirai sha biyun suna iya kasancewa ɗaya daga cikin rukuni na mabiyan da suka yi ƙoƙarin hana yaran su ga Yesu (duba Matiyu 19:13). Sun kasa ƙaunar mutane kamar yadda Yesu ya ƙaunaci wasu.

Yesu ya san duk kasawar su da kuma gadoji mai girma, amma ya ci gaba da basu wannan sabon umarni na kaunar juna kamar yadda ya kaunace su. Wannan umarni don ƙauna sabon abu ne a ma'anar cewa almajirai zasu sami iko a cikin sabuwar hanya don gane irin ƙaunar da Yesu ya nuna - ƙauna wanda ya haɗa da yarda, gafara da tausayi. Loveaunar ƙauna ce ta nuna halin mutum da kuma sanya wasu sama da su, ƙaunar da ta mamaye ko da daidaituwa da kuma tsammanin al'adu.

Ga wa Yesu yake magana a cikin wannan ayar?

A wannan aya, Yesu yana magana ne da almajiransa. A farkon hidimarsa, Yesu ya tabbatar da manyan dokoki guda biyu (duba Matiyu 26: 36-40), na biyu shine a ƙaunaci waɗansu. Kuma, a cikin babban ɗakin tare da almajiransa, ya koyar game da girman ƙauna. A zahiri, kamar yadda Yesu ya ci gaba, ya bayyana sarai cewa ƙaunar da suke yi wa mutane ita ce za ta sa su ya bambanta. Loveaunar da suke yi wa wasu za ta zama ainihin abin alamarsu a matsayin masu bi da kuma mabiyansu.

Kafin Yesu ya yi wannan bayanin, ya gama wanke ƙafafun almajiran. Wanke ƙafafunku al'ada ce ta gama gari don baƙi a lokacin Yesu, amma bawa ne mai ƙanƙantar da kai wanda za a ba shi irin wannan aikin. Yesu ya wanke ƙafafun almajiransa, yana nuna duka tawali'u da kuma ƙaunarsa mai girma.

Abin da Yesu ya yi kenan kafin ya umurci almajiransa su ƙaunaci mutane kamar yadda yake ƙaunarsu. Ya jira har sai bayan ya wanke ƙafafun almajiransa da annabta mutuwarsa da zai faɗi wannan magana, domin duka wanke ƙafafunsa da kuma ba da ransa suna da alaƙa da hanyar da almajiransa suke ƙaunar wasu.

Duk lokacin da Yesu yake magana da almajiransa a wannan ɗakin, ta wurin Nassi daga tsararraki zuwa tsara, Yesu ya ba da wannan umarni ga duka masu bi na wannan lokacin har zuwa yanzu. Har yanzu gaskiyane a yau, ƙaunar da bata dace da mu ba shine abin da ya sha bamban da masu bi.

Shin fassarorin daban-daban suna tasiri da ma'anar?

An fassara aya koyaushe tsakanin juzu'in Ingilishi na Baibul da kaɗan. Wannan daidaituwa tsakanin fassarar tana sake tabbatar mana da cewa ayar a sarari take kuma daidai yadda ake fassara ta sabili da haka tana tura mu yin la’akari da abin da ake nufi da mu ƙauna kamar yadda Yesu yake ƙauna.

HAU:

Ina ba ku sabuwar doka, ku ƙaunaci juna. Kamar yadda na ƙaunace ku, haka ku ma ku ƙaunaci juna. "

HAU:

"Sabuwar doka nake ba ku, ku ƙaunaci junanku: kamar yadda na ƙaunace ku, haka ku ma ku ƙaunaci juna."

NIV:

“Sabon umarni da na ba ku, shi ne ku ƙaunaci juna. Yadda na ƙaunace ku, shi ya sa dole ku ƙaunaci juna. "

HAU:

“Sabon umarni da na ba ku, shi ne ku ƙaunaci juna; Kamar yadda na ƙaunace ku, haka ku ma ku ƙaunaci juna. "

NLT:

Saboda haka, a yanzu ina ba ku sabon umarni, ku ƙaunaci juna. Kamar yadda na ƙaunace ku, ya kamata ku ƙaunaci kanku. "

Ta yaya wasu za su sani cewa mu almajirai ne na ƙaunarmu?

Bayan da Yesu ya umarci mabiyansa da wannan sabon umarni, ya bayyana cewa idan suna ƙauna kamar yadda yake ƙauna, hakan zai sa wasu su san cewa su mabiyansa ne. Wannan yana nuna cewa yayin da muke ƙaunar mutane kamar yadda Yesu yake ƙaunarmu, su ma za su san cewa mu almajiransa ne saboda ƙaunar da muke nunawa.

Littattafai suna koyar da cewa ya kamata mu bambanta da duniya (duba: Romawa 12: 2, 1 Bitrus 2: 9, Zabura 1: 1, Misalai 4:14) da yadda muke ƙauna alama ce mai mahimmanci na rabuwa da mabiyan Yesu.

Ikilisiya ta farko ana saninta da yadda take ƙaunar wasu kuma ƙaunarsu alama ce ce ta ingancin saƙon bishara wanda ya jawo hankalin mutane su ba da Yesu. wani irin soyayya ne wanda yake canza rayuwa. A yau, kamar yadda masu imani, zamu iya barin Ruhun yayi aiki ta wurinmu kuma ya nuna wannan bada kai da ƙauna mara son kai da za su jawo hankalin waɗansu zuwa wurin Yesu kuma su zama shaida mai ƙarfi ga ikon da alherin Yesu.

Ta yaya Yesu yake ƙaunarmu?

Umurnin son wasu a cikin wannan ayar ba sabon umarni ba ne. An samo sabon wannan umarnin a cikin yanayin ba kawai ƙauna ba, amma na ƙaunar wasu kamar yadda Yesu ya ƙaunace. Loveaunar Yesu ta kasance da gaskiya da kuma hadayar har mutuwa. Loveaunar Yesu ba ta son kai, al'adu da kyau a kowace hanya. Yesu ya umurce mu da mabiyansa su yi ƙauna ta wannan hanyar: rashin tsari, hadaya da sahihanci.

Yesu yayi tafiya a wannan duniya yana koyarwa, yana yi wa mutane hidima kuma yana karban mutane. Yesu ya rushe shinge da gaba da gaba, ya kusanci wadanda aka zalunta kuma ya raba su, ya kuma gayyaci wadanda suke son su bi shi su yi daidai. Don sa, Yesu ya faɗi gaskiya game da Allah kuma ya yi wa'azin saƙon tuba da rai madawwami. Babban ƙaunarsa ta sa a kama awanni na ƙarshe ana kama shi, ana masa dukan tsiya da kashe shi. Yesu yana ƙaunar kowannenmu sosai har ya tafi gicciye ya bar rayuwarsa.

Ta yaya za mu nuna wannan ƙaunar ga wasu?

Idan muka yi la’akari da girman kaunar Yesu, da alama kusan ba zai yiwu a nuna irin ƙauna ɗaya ba. Amma Yesu ya aiko da ruhunsa don ya ba mu izini mu yi yadda yake rayuwa kuma mu ƙaunaci yadda yake ƙauna. Loaunar yadda Yesu yake ƙauna zai buƙaci koyaushe na rayuwa, kuma kowace rana za mu tsai da wannan zaɓin don bin umarninsa.

Zamu iya nuna wa mutane irin wannan ƙaunar da Yesu ya nuna ta wajen tawali’u, ba da son kai da kuma bauta wa wasu. Muna ƙaunar waɗansu kamar yadda Yesu ya ƙaunace ta ta hanyar rarraba bishara, kula da waɗanda aka tsananta, marayu da gwauraye. Muna nuna kaunar Yesu ta hanyar kawo 'ya'yan itace na Ruhu don suyi hidima da kula da wasu, maimakon jujjuya jikin mu da sanya mu farko. Kuma idan muna ƙauna kamar yadda Yesu ya ƙaunace shi, wasu zasu san cewa mu mabiyansa ne da gaske.

Ba ilimi bane zai yuwu
Wannan abin girmamawa ne cewa Yesu yana maraba da mu kuma yana ba mu izinin ƙauna kamar yadda yake ƙauna. Wannan aya bazata zama da alama ba zai yiwu ba. Tafiya ce mai sauƙin kai da juyi don tafiya cikin hanyoyin ta maimakon namu. Gayyata ce don ƙaunar da kanmu da kuma mai da hankali kan bukatun waɗansu maimakon kawai akan sha'awarmu. Loauna kamar yadda Yesu yake ƙauna yana nufin cewa zamu yi rayuwa mafi gamsarwa da gamsarwa na rayuwarmu da sanin cewa mun inganta mulkin Allah maimakon barin gādonmu.

Yesu ya nuna tawali'u yayin da yake wanke ƙafafun almajiran, kuma lokacin da ya je kan gicciye, ya yi hadayar ƙauna mafi girma ga mutane. Ba za mu mutu don zunuban kowane ɗan adam ba, amma tunda Yesu ya yi, muna da damar da za mu zauna tare da shi, kuma muna da damar da za mu ƙaunaci waɗansu a nan da kuma yanzu da tsarkakakkiyar ƙauna da son kai.