Menene hakikanin ibada?

Ibada ana iya bayyana ta da “girmamawa ko sujada da ake nunawa ga wani abu ko wani; riƙe mutum ko abu da daraja ƙwarai; ko ba wa mutum ko abu abin muhimmanci ko girmamawa. “Akwai ɗarurruwan nassoshi a cikin Littafi Mai Tsarki waɗanda suke magana game da bauta da kuma ba da jagora kan waɗanda za su bauta da kuma yadda za a yi su.

Aikin littafi ne mai tsarki cewa mu bauta wa Allah shi kaɗai. Aiki ne da aka tsara ba kawai don girmama Wanda ya cancanci girmamawa ba, har ma don kawo ruhun biyayya da miƙa wuya ga masu bauta.

Amma me yasa muke yin sujada, menene ainihin ibada kuma yaya muke yin ibada kowace rana? Tunda wannan batun yana da mahimmanci ga Allah kuma shine dalilin da yasa aka halicce mu, Littafi yana bamu babban bayani game da batun.

Menene ibada?
Kalmar bauta ta fito ne daga tsohuwar kalmar Ingilishi "weorþscipe" ko "darajar-jirgi" wanda ke nufin "a ba da daraja ga". "A mahallin mutane, kalmar na iya nufin" a riƙe abu da daraja ". A cikin mahallin littafi mai tsarki, kalmar Ibrananci don sujada ita ce shachah, wanda ke nufin tawayarwa, faɗuwa, ko durƙusawa gaban allah. Shine ka riki wani abu da girmamawa, girmamawa da girmamawa wanda kawai burinka shine ka sunkuyar da kai gareshi. Allah musamman yana buƙatar mayar da hankali ga wannan nau'in bautar zuwa gare Shi da Shi kaɗai.

A farkon yanayin, bautar mutum ga Allah ta ƙunshi yin hadaya: yanka dabba da zubar da jini don samun kafara don zunubi. Kallon ne lokacin da Almasihu zai zo ya zama babban hadayu, yana ba da babban nau'i na sujada cikin biyayya ga Allah da kuma ƙaunace mu ta wurin kyautar kansa cikin mutuwarsa.

Amma Bulus ya sake gyara hadaya kamar bauta a cikin Romawa 12: 1, “Saboda haka,‘ yan’uwa, ta wurin jinƙan Allah, ina roƙonku ku miƙa jikunanku hadaya mai rai, tsattsarka kuma abar karɓa ga Allah; wannan ibadah ta ruhaniya ce ”. Mu ba bayi ba ne ga doka, tare da nauyin ɗaukar jinin dabbobi don kafara don zunubai kuma a matsayin nau'in bautarmu. Yesu ya rigaya ya biya bashin mutuwa kuma yayi hadaya ta jini domin zunubanmu. Irin bautarmu, bayan tashin matattu, shine mu kawo kanmu, rayukanmu, a matsayin hadaya mai rai ga Allah.Wannan mai tsarki ne kuma yana son sa.

In My Estmost for his Highhest Oswald Chambers ya ce, "Bauta ita ce ba wa Allah mafi kyawun abin da Ya ba ku." Ba mu da wani ƙima da za mu gabatar wa Allah a cikin ibada sai kanmu. Shine sadaukarwarmu ta karshe, domin sake ma Allah irin rayuwar da yayi mana. Shine manufar mu kuma shine dalilin da yasa aka halicce mu. 1 Bitrus 2: 9 yace mu "zababbun mutane ne, zuriyar firist basarauci, al'umma mai tsarki, mallakin Allah na musamman, domin ku bayyana yabon wanda ya kira ku daga duhu zuwa hasken sa mai ban mamaki." Dalilin da yasa muke wanzu, don kawo bauta ga Wanda ya halicce mu.

4 Umarnin Baibul akan Bauta
Littafi Mai Tsarki yayi magana game da sujada daga Farawa zuwa Wahayin Yahaya. Baibul gabaɗaya yana daidaitacce kuma a bayyane game da shirin Allah na sujada kuma a bayyane yake ba da umarni, manufa, dalili, da kuma hanyar yin sujada. Nassi bayyane a cikin bautarmu ta hanyoyi masu zuwa:

1. Umarni da yin sujada
Umurninmu shine yin sujada domin Allah ya halicci mutum don wannan dalilin. Ishaya 43: 7 ya gaya mana cewa an halicce mu ne don mu yi masa sujada: "duk wanda aka kira da sunana, wanda na halitta don ɗaukakata, wanda na kafa kuma na yi shi."

Marubucin Zabura 95: 6 ya gaya mana: "Zo, mu yi ruku'u cikin sujada, mu durƙusa a gaban Ubangiji Mahaliccinmu." Umarni ne, wani abu ne da ake tsammani daga halitta zuwa Mahalicci. Idan ba muyi ba fa? Luka 19:40 ya gaya mana cewa duwatsu za su yi kuka don sujada ga Allah, bautarmu tana da mahimmanci a wurin Allah.

2. Matsayi na ibada
Babu shakka abin da ya shafi bautarmu ya koma ga Allah shi kaɗai. A cikin Luka 4: 8 Yesu ya amsa, "An rubuta: 'Ku bauta wa Ubangiji Allahnku, ku bauta masa shi kaɗai." Ko a lokacin hadaya ta dabba, kafin tashin matattu, an tunatar da mutanen Allah game da wanene shi, manyan mu'ujizai da ya aikata a madadinsu, da kuma umarni na wani nau'i na bautar ta hanyar hadaya.

2 Sarakuna 17:36 ta ce “Ubangiji, wanda ya fisshe ku daga Misira da ƙarfi da yaɗuwa, shi za ku bauta wa. A gare shi za ku durƙusa kuma zuwa gare Shi za ku miƙa hadaya ". Babu wani zabi sai bautar Allah.

3. Dalilin da muke so
Me yasa muke son shi? Domin Shi kaɗai ne ya cancanta. Wanene ko menene ya fi cancanta da allahntakar da ta halicci dukkan sama da ƙasa? Yana riƙe lokaci a hannunsa kuma yana kallon sararin samaniya gaba ɗaya. Ru'ya ta Yohanna 4:11 ta gaya mana cewa "Kun cancanci, ya Ubangijinmu da Allah, don karɓar ɗaukaka, girmamawa da iko, saboda kai ne ka halicci dukkan abubuwa, kuma da nufinka aka halicce su kuma suke kasancewa."

Annabawan Tsohon Alkawari suma sunyi shelar ɗaukakar Allah ga waɗanda suka bi shi. Bayan ta karɓi yaro cikin rashin haihuwa, Anna a cikin 1 Samuila 2: 2 ta bayyana ga Ubangiji ta addu’arta ta godiya: “Babu wani mai tsarki kamar Ubangiji; babu wani sai kai; babu wani dutse kamar Allahnmu “.

4. Yadda muke sujada
Bayan tashin matattu, Littafi Mai Tsarki bai ba da takamaiman bayanin wuraren da ya kamata mu yi amfani da su don bauta masa ba, ban da guda ɗaya. Yahaya 4:23 ta gaya mana cewa "sa'a tana zuwa, yanzu ma ta yi, da masu sujada na gaskiya za su yi wa Uba sujada a ruhu da gaskiya kuma, domin irin waɗannan ne Uba yake nema."

Allah ruhu ne kuma 1 Korantiyawa 6: 19-20 ya gaya mana cewa muna cike da ruhunsa: “Shin ba ku sani ba jikinku haikali ne na Ruhu Mai Tsarki, wanda ke cikinku, da kuka karɓa daga Allah? Kai ba naka bane; an saye ku a kan farashi. Don haka ku girmama Allah da jikkunanku ”.

An kuma umurce mu da mu kawo masa abin bauta na gaskiya. Allah yana ganin zuciyarmu kuma girmamawar da yake nema shine wanda ya fito daga tsarkakakkiyar zuciya, wanda aka tsarkakeshi ta hanyar gafartawa, da kyakkyawan dalili da kuma wata manufa: girmama shi.

Shin bauta kawai waƙa ce?
Ayyukan cocinmu na zamani yawanci suna ɗaukar lokaci don yabo da sujada. A gaskiya ma, Littafi Mai Tsarki ya ba da muhimmanci ga nuna waƙar bangaskiyarmu, da ƙaunarmu, da bautarmu ga Allah.Zabura 105: 2 ta gaya mana mu “raira masa, mu raira yabo gare shi; Yana ba da labarin dukan ayyukansa masu banmamaki ”kuma Allah yana girmama yabonmu ta wurin waƙa da kiɗa. Yawanci lokacin yabo na hidimar coci yawanci shine mafi raye kuma mafi rashi ɓangare na hidimar waƙar tare da lokacin ibada kasancewar shine mafi duhu da kwanciyar hankali lokacin tunani. Kuma akwai dalili.

Bambanci tsakanin yabo da sujada yana cikin dalilinsa. Yin yabo shi ne gode wa Allah don abubuwan da ya yi mana. Nuna godiya ce a waje don nunawar Allah da muke yi. Muna yabon Allah ta wurin kade-kade da wake-wake domin "dukkan ayyukansa masu ban al'ajabi" da yayi mana.

Amma ibada, a gefe guda, lokaci ne na girmamawa, sujada, girmamawa da girmamawa ga Allah, ba don abin da ya yi ba sai don abin da yake. Shi ne Jehovah, mai girma Ni Ne (Fitowa 3:14); Shi ne El Shaddai, Madaukaki (Farawa 17: 1); Shi ne Maɗaukaki, wanda ya fi nesa da sararin samaniya (Zabura 113: 4-5); Alfa ne da Omega, farawa da ƙarshe (Wahayin Yahaya 1: 8). Shi kaɗai ne Allah, banda shi kuma babu wani kuma (Ishaya 45: 5). Ya cancanci bautar mu, girmama shi, da bautar mu.

Amma yin sujada bai wuce waƙa kawai ba. Littafi Mai Tsarki ya bayyana hanyoyi da yawa na yin sujada. Mai Zabura ya gaya mana a cikin Zabura 95: 6 mu durƙusa a durƙusa a gaban Ubangiji; Ayuba 1: 20-21 ya bayyana Ayuba yana yin sujada ta hanyar yage rigar sa, aske kansa ya faɗi ƙasa. Wani lokaci muna buƙatar kawo sadaka a matsayin hanyar bauta kamar yadda yake a 1 Tarihi 16:29. Muna kuma bautar Allah ta wurin yin addu'a ta amfani da muryarmu, natsuwa, tunaninmu, abubuwan da muke motsawa da ruhunmu.

Duk da yake Littafi bai bayyana takamaiman hanyoyin da aka umurce mu muyi amfani da su a cikin bautarmu ba, akwai dalilai marasa kyau da halaye don bauta. Aiki ne na zuciya da kuma nuna yanayin zuciyarmu. Yahaya 4:24 ta gaya mana cewa "dole ne mu yi sujada cikin ruhu da cikin gaskiya kuma." Dole ne mu zo wurin Allah, tsarkakakku kuma mu karɓa da tsarkakakkiyar zuciya ba tare da wata manufa ta ƙazanta ba, wanda shine "bautarmu ta ruhaniya" (Romawa 12: 1). Dole ne mu zo wurin Allah tare da girmamawa na gaske ba tare da girman kai ba saboda shi kaɗai ne ya cancanta (Zabura 96: 9). Mun zo da girmamawa da tsoro. Wannan ita ce bautarmu mai kyau, kamar yadda aka ce a Ibraniyawa 12:28: “Saboda haka, domin muna karɓar mulki wanda ba za a girgiza shi ba, muna godiya, saboda haka muna yi wa Allah sujada ta hanyar karɓa da ladabi.”

Me ya sa Littafi Mai Tsarki ya yi gargaɗi game da bautar abubuwan da ba daidai ba?
Littafi Mai Tsarki yana ɗauke da gargaɗi kai tsaye game da abin da ya shafi bautarmu. A cikin littafin Fitowa, Musa ya ba wa Bani Isra’ila umarni na farko kuma ya yi magana game da wanda ya kamata ya zama mai karɓar bautarmu. Fitowa 34:14 ta gaya mana cewa "kada mu bauta wa wani allah, gama Ubangiji, wanda sunansa mai kishi ne, Allah mai kishi ne."

Ma'anar tsafi ita ce "duk wani abu da ake so, ake kauna ko ake girmama shi". Tsafi na iya zama rayayyen halitta ko yana iya zama abu. A cikin duniyarmu ta zamani tana iya gabatar da kanta a matsayin abin sha'awa, kasuwanci, kuɗi, ko ma suna da ra'ayin kanmu game da kanmu, muna sanya bukatunmu da bukatunmu a gaban Allah.

A Yusha'u sura ta 4, annabin ya bayyana bautar gumaka a matsayin zina ta ruhaniya ga Allah. Kafircin bauta wa wanin Allah zai haifar da fushin Allah da azaba.

A cikin Littafin Firistoci 26: 1, Ubangiji ya umurci Isra’ilawa: “Kada ku yi wa kanku gumaka, ko kuma kafa gunki, ko dutse mai tsarki, kuma kada ku sa sassaƙaƙƙun dutse a ƙasarku don yin sujada a gabansa. Ni ne Ubangiji Allahnku “. Har ila yau a cikin Sabon Alkawari, 1 Korantiyawa 10:22 yayi magana akan rashin tada kishin Allah ta hanyar bautar gumaka da kuma yin bautar arna.

Duk da cewa Allah bai fayyace yadda muke yin bautarmu ba kuma ya bamu 'yanci da muke bukata don bayyana bautarmu, amma ya bayyana kai tsaye game da wanda bai kamata mu bauta masa ba.

Ta yaya za mu bauta wa Allah a cikin makonmu?
Bauta ba aikin lokaci ɗaya bane wanda dole ne a yi shi a cikin wani wuri na addini a ranar da aka keɓe ta addini. Al'amari ne na zuciya. Salon rayuwa ne. Charles Spurgeon ya ce ya fi kyau yayin da ya ce, “Duk wurare wuraren ibada ne na Kirista. Duk inda yake, ya kamata ya kasance cikin yanayi na ladabi ”.

Muna yin sujada ga Allah kowace rana saboda abin da yake, muna tuna ikonsa mai iko duka da masani. Muna da imani ga hikimarsa, ƙarfin ikonsa, iko da kauna. Mun fito daga bautarmu tare da tunaninmu, maganganunmu da ayyukanmu.

Mun tashi muna tunanin alherin Allah da ya bamu wata rana ta rayuwa, tare da girmama shi. Mun durƙusa cikin addu'a, muna miƙa kwanakinmu da kanmu gareshi kawai don yin abin da yake so. Nan da nan zamu juya gare shi domin muna tafiya tare dashi a cikin duk abin da muke yi kuma tare da addu’a ba fasawa.

Muna ba da abin da Allah yake so kawai: muna ba da kanmu.

Gatan bauta
AW Tozer ya ce: “Zuciyar da ta san Allah na iya samun Allah ko'ina - mutumin da ya cika da Ruhun Allah, mutumin da ya sadu da Allah a cikin haɗuwa da rai, zai iya sanin murnar bautarsa, ko a cikin zaman rayuwa ko cikin hadari. na rayuwa ".

Ga Allah bautarmu tana kawo girmamawa wanda ya dace da sunansa, amma ga mai bautar yana kawo farin ciki ta hanyar cikakkiyar biyayya da mika wuya gare Shi.Bawai kawai umarni da tsammani ba ne, amma kuma girmamawa da gata ne su sani. cewa Allah madaukaki ba ya son komai face bautarmu.