Menene Ash Laraba? Ma'anarsa ta gaskiya

Ranar tsarkaka ranar Ash Laraba da sunan shi daga al'adar sanya toka a goshin muminai da kuma karanta alwashin tuba.

Kowace shekara Kiristoci suna bikin Ash Laraba, ranar nadama da tuba tsakanin waɗanda suka yi yawa a ranar Talata da azumin Lent.

Ranar tsarkakakken suna daga sunan sanya toka a goshin masu bauta da karanta alƙawarin tuba.

Anan ne ma'anar bayan bikin, lokacin da yake faruwa a 2020 kuma me yasa ake yiwa masu aminci alamar toka.

Menene Ash Laraba?
Ash Laraba koyaushe yana faɗuwa ne ranar da bayan Shrove Talata, ko Ranar Pancake - wacce kullun ake bikin kwana 47 kafin Ista Lahadi - yin wannan shekara ta 25 ga Fabrairu.

A bisa ga al'ada, limaman suna kona dabino daga hidimar Sallar Lahadin da ya gabata don kirkirar ash to babban bikin bikin cocin.

Bikin yana nuna farkon Lent, lurawar Kirista cikin labarin littafi mai tsarki na komawar Yesu Kristi a cikin jeji na kwana 40.

A saboda wannan dalili, Ash Laraba al'ada ce ranar azumi, kaurace wa juna, da tuba, tare da yawancin Kiristocin da ke kaurace wa komai sai burodi da ruwa har faɗuwar rana.

Toka yana da ma'anar littafi mai tsarki a matsayin hanyar bayyana zafin rai, da ma'anar makoki da bayyana bakin ciki ga zunubai da kuskure.

Daga farkon lokacin, Kiristocin sun yi amfani da su azaman alamar tuba ta waje, tare da amfani da su a farkon farkon Lent da aka kafa ta farkon ƙarni na Tsakiya.

Kalmomin yana dauke da kalmomin “Ku tuba ku yi imani da Bishara” ko kuma “Ku tuna cewa ku turɓaya ne, turɓaya ne zaku koma”

Lent, wani gajerar hanyar tsohuwar kalmar Ingilishi Lent ma'ana "lokacin bazara", yana ɗaukar kwanaki 40 na yin azumin (a ranakun lahadi gabaɗayan lokutan) kafin kammalawa a cikin makon Ista.

Dangane da denomination, ƙarshen ƙarshen ya sauka ne a ranar Alhamis mai alfarma (9 Afrilu), ranar da ke zuwa Juma'a mai kyau ko Asabar mai tsarki (11 ga Afrilu) a ranar hawan Ista Lahadi.

Tushensa a cikin hadayun da Yesu ya yi yana nuna cewa a al'adance Lent lokaci ne na kauracewa, tare da yawancin wadanda ba Krista ba suna ci gaba da shiga cikin ruhun kakar ta hanyar barin kulawa ta musamman.

A duk wannan lokacin, waɗanda suka sa alama Lent za su yi azumi ko kuma su daina wasu abubuwan jin daɗi, yayin da wasu na iya zuwa coci sau da yawa ko kuma a yi ƙarin addu’a kowace rana.

Tare da mummunan bakin cikin kwanaki 40 na horar da tarbiyya, watakila ba makawa cewa Shrove Talata zai zama wani yanayi na kyawu da kyara kamar yadda zai yiwu.

A cikin Faransanci, kwanan wata ya zama "Mardi Gras," ko "Shrove Talata," saboda wannan dalili, kuma an karɓi lakabin a wasu ƙasashe, musamman Amurka.

Sauran al'adun sun haɗu a kusa da Shrove Talata fiye da yawan tunani, irin su wasan ƙwallon ƙafa na ƙwallon ƙafa a cikin backasar Ingila wanda ya koma ƙarni na 17.

Duk da cewa sauye-sauyen dokar na ƙarni na XNUMX ya sa basu zama ruwan dare ba, wasanni kamar Ashbourne ta Royal Shrovetide Kasuwanci suna ci gaba da haifar da laka, tashin hankali da hargitsi baki ɗaya a kowace shekara