Mene ne Storge cikin Littafi Mai Tsarki

Storge (da ake kira stor-JAY) kalma ce ta Girka da aka yi amfani da ita a cikin Kiristanci don nuna ƙauna ta iyali, da haɗin tsakanin uwaye, uba, 'ya'ya maza,' yan'uwa mata da 'yan'uwa.

Cancantar Ingantaccen Lexicon ya bayyana ma'anar “mai ƙaunar mutum, musamman iyaye ko yara; kaunar juna tsakanin iyaye da yara, mata da miji; ƙauna ta ƙauna; saurin ƙauna; kauna mai tausayawa; galibi na tausayin iyaye da yara ".

Cikakkar soyayya a cikin Littafi Mai Tsarki
A cikin Ingilishi, kalmar ƙauna tana da ma'ana da yawa, amma tsohuwar Helenawa na da kalmomi huɗu don bayyana daidai nau'ikan ƙauna: eros, philae, agape and Storge Amma game da eros, ainihin kalmar Helenanci storge bai bayyana a cikin Littafi Mai-Tsarki ba. Koyaya, ana amfani da nau'in akasi sau biyu cikin Sabon Alkawari. Astorgos yana nufin "ba tare da ƙauna ba, ba tare da ƙauna ba, ba tare da ƙauna ga dangi ba, ba tare da zuciya ba, ba shi da hankali", kuma yana cikin littafin Romawa da 2 Timotawus.

A cikin Romawa 1:31, an kwatanta mutane marasa adalci a matsayin "wawaye, marasa aminci, marasa zuciya, marasa ƙarfi" (ESV). Kalmar helenanci da aka fassara “marasa-rai” ita ce astorgos. Kuma a cikin 2 Timotawus 3: 3, tsara marasa biyayya da ke rayuwa a kwanaki na ƙarshe an nuna su a matsayin "marasa-zuciya, marasa yarda, masu kushe, marasa kamewa, marasa ƙarfi, marasa ƙaunar nagarta" (ESV). Kuma, "mara-ma'ana" an fassara astorgos. Don haka rashin walƙiya, ƙaunar ɗabi'a tsakanin dangin, alama ce ta ƙarshen zamani.

Ana samun wadataccen tsari mai kyau a cikin Romawa 12:10: “Ku ƙaunaci juna da ƙaunar ɗan uwan ​​juna. Ku yi wa junanku girmama juna. (ESV) A wannan ayar, kalmar helenanci da aka fassara "ƙauna" shine philostorgos, wanda ke haɓaka philos da kanada. Yana nufin "ƙaunatacciyar ƙauna, sadaukarwa, nuna ƙauna, ƙauna a cikin halayyar dangantakar tsakanin mace da miji, uwa da ɗa, uba da ɗa, da dai sauransu."

Misalan Storge a cikin Littattafai
Akwai misalai da yawa na ƙaunar dangi a cikin nassosi, kamar ƙauna da kariya ta juna tsakanin Nuhu da matarsa, 'ya'yansu da surukarsu a cikin Farawa; Loveaunar Yakubu ga 'ya'yansa; da kuma tsananin ƙaunar da thean’uwa Mata da Maryamu suke da shi cikin Bisharu don ɗan’uwansu Li’azaru.

Iyalin muhimmin bangare ne na al'adun yahudawa. A cikin Dokoki Goma, Allah ya naɗa mutanensa ga:

Ka girmama mahaifinka da mahaifiyarka, domin ka yi tsawon rai a ƙasar da Ubangiji Allahnka yake ba ka. (Fitowa 20:12, NIV)
Lokacin da muka zama mabiyan Yesu Kiristi, zamu shiga cikin dangin Allah rayuwarmu ta hade da wani abu mai karfi fiye da ɗaure na zahiri: ɗaure na Ruhu. An haɗa mu ta wani abu mai ƙarfi fiye da jinin mutum: jinin Yesu Kristi. Allah ya kira danginsa su so junan su da kauna ta kwarai don kiyaye soyayya.