Yadda ake fara nazarin maganar Allah

Ta yaya za ka fara nazarin Littafi Mai Tsarki, littafin da aka fi sayarwa a duniya da aka rarraba cikin harsuna sama da 450? Wadanne kayan aiki da kayan kwalliya zasu iya saya don wadanda suke fara zurfafa fahimtar maganar Allah?

Idan ka fara nazarinka na Bible, Allah na iya yi maka magana kai tsaye idan ka tambaya. Kuna iya fahimtar mahimman kalmomin Sa da kanku. Ba kwa buƙatar firist, mai wa'azi, malami ko kuma cocin darikar coci don fahimtar ainihin koyarwar ta (wani lokacin ana kiranta "madara" na Littafi Mai-Tsarki). A tsawon lokaci, Ubanmu na sama zai kai ka ga fahimtar "jiki" ko kuma koyarwar zurfafa cikin ruhaniya na kalmarsa mai tsarki.

Domin Allah ya yi magana da kai ta wurin binciken gaskiyarsa a cikin Littafi Mai-Tsarki, dole ne ka kasance a shirye ka watsar da tunaninka da ƙaunatattun abubuwan da ka koya. Dole ne ku kasance a shirye don fara binciken ku da sabon tunani kuma ku kasance da yarda da abin da kuka karanta.

Shin kun taɓa yin tambayoyin al'adun da addinai dabam-dabam suke bayyanawa daga Littafi Mai-Tsarki? Shin sun fito ne daga binciken takaddun marubuta ko daga wani wuri? Idan kana shirye ka kusanci Littafi Mai-Tsarki da tunani a fili da kuma yarda ka yarda da abin da Allah ya koya maka, ƙoƙarinka zai buɗe shirye-shiryen gaskiya da za su baka mamaki.

Amma game da fassarar Littafi Mai-Tsarki don siye, ba za ku taɓa yin kuskure ba wajen samun fassarar King James don karatunku. Kodayake wasu kalmominsa suna ɗan kwanan kwanan wata, yawancin kayan aikin tunani kamar ƙarfi's Concordance sun dace da ayoyinsa. Idan baku da kuɗi don siyan KJV, yi binciken Google don ƙungiyoyi da ayyukan kai tsaye waɗanda suke ba mutane kyauta. Hakanan kuna iya ƙoƙarin tuntuɓar tuntuɓar cocin da ke yankin ku.

Software na kwamfuta babbar hanya ce da zata taimaka muku fahimtar littafi mai tsarki. Akwai shirye-shirye waɗanda zasu iya ba ku damar amfani da kayan aikin yau da kullun, littattafan tunani, taswira, zane-zane, jerin lokaci da kuma sauran yawancin taimakon a yatsarku. Sun bada damar mutum ya kalli juyi da yawa a lokaci guda (babba ga wadanda kawai suka fara) kuma suna da damar kaiwa ga ma'anar rubutun Ibrananci ko Girkanci da ke ƙasa. Kunshin software na littafi mai tsarki kyauta shine E-Sword. Hakanan zaka iya siyan shirin bincike mai ƙarfi daga WordSearch (wanda aka sani da Quickverse).

Mutane a yau, ba kamar kowane lokaci cikin tarihin ɗan adam ba, suna da damar yin amfani da littattafai da aka kera don taimaka wa bincike na Littafi Mai Tsarki. Akwai kayan aiki masu haɓaka koyaushe waɗanda suka haɗa da kamus, sharhi, jera layi, nazarin kalma, lexicons, taswirar littafi mai amfani da ƙari. Kodayake zaɓin kayan aikin da ake buƙata ga ɗan ɗalibin yana da ban mamaki kwarai da gaske, zaɓin tsarin farko na ayyukan tunani na yau da kullun na iya zama da wahala.

Muna ba da shawarar waɗannan abubuwan taimako da kayan aiki na gaba ga waɗanda suka fara karanta Littafi Mai-Tsarki. Mun bayar da shawarar samun kwafin cikakkun yarjejeniya, kazalika da Ibraniyanci Brown-Driver-Briggs da Ingilishi na Ingilishi, da kuma Ibraniyanci da Lexicon na Gesenius a cikin Tsohon Alkawari.

Mun kuma bayar da shawarar kamus na kamfani kamar Unger's ko Vine's Complete Excastitory Dictionary of Old and New Testaments kalmomin. Don karantun magana ko magana da rubutu, muna bada shawarar Nave's ko kuma International Standard Biblical Encyclopedia. Hakanan muna bayar da shawarar maganganun asali kamar Halley, Bayanan Barnes da Jamieson, Fausset da Sharhin Brown.

A ƙarshe, zaku iya ziyartar sassanmu waɗanda aka sadaukar don farawa. Ka ji daɗin karanta amsoshin tambayoyin waɗanda waɗanda, kamar kai, suka fara karatun su. Sha’awar fahimtar gaskiyar Allah bincike ne na dindindin wanda ya cancanci sadaukar da lokaci da ƙoƙari. Yi shi da ƙarfinka kuma zaka girbe lada na har abada!