Ta yaya za mu daidaita ikon mallakar Allah da 'yancin ɗan adam?

An rubuta kalmomi marasa adadi game da ikon mallakar Allah.Kila kuma an rubuta guda ɗaya game da 'yancin ɗan adam. Yawancin suna yarda da cewa Allah shine sarki, aƙalla zuwa wani lokaci. Kuma galibi suna yarda da cewa mutane suna da, ko kuma aƙalla sun bayyana cewa suna da, wani nau'i na 'yancin zaɓe. Amma akwai mahawara da yawa game da girman ikon mallaka da 'yancin zaɓe, gami da jituwa na waɗannan biyun.

Wannan labarin zai yi ƙoƙari ya bayyana ikon mallaka na Allah da 'yancin ɗan adam ta hanyar da ta dace da Littattafai kuma cikin jituwa da juna.

Menene ikon mallaka?
Kamus din ya bayyana ikon mallaka azaman "babban iko ko iko". Sarkin da ke mulkin wata ƙasa za a ɗauka shi ne mai mulkin wannan al'ummar, wanda ba ya amsawa ga wani mutum. Duk da cewa kasashe kalilan ne a yau ke samun ikon mallakar masarauta, ya zama ruwan dare a zamanin da.

Mai mulki yana da matuƙar alhakin bayyana da aiwatar da dokokin da ke jagorantar rayuwa a cikin takamaiman ƙasarsu. Ana iya aiwatar da dokoki a ƙananan matakan gwamnati, amma dokar da mai mulki ke sanyawa ita ce babba kuma ta fi kowacce ƙarfi. Hakanan za a iya ba da doka da oda a mafi yawan lokuta. Amma ikon yin wannan kisan yana ga sarki.

Maimaitawa, Littafi yana nuna Allah a matsayin sarki. Musamman kun same shi a cikin Ezekiel inda aka bayyana shi a matsayin "Ubangiji Mai Ikon Mallaka" sau 210. Duk da yake littafi wani lokacin yana wakiltar shawarar sama, Allah ne kaɗai yake mulkin halittarsa.

A cikin littattafai daga Fitowa zuwa Kubawar Shari'a mun sami lambar dokar da Allah ya ba Isra'ila ta hannun Musa. Amma an rubuta dokar ɗabi'a ta Allah a cikin zuciyar dukkan mutane (Romawa 2: 14-15). Kubawar Shari'a, tare da dukan annabawa, ya bayyana sarai cewa Allah zai ɗora mana alhakin bin dokokinsa. Hakanan, akwai sakamako idan ba mu yi biyayya ga wahayinsa ba. Kodayake Allah ya danƙa wasu nauyi ga gwamnatin ɗan adam (Romawa 13: 1-7), amma har yanzu yana da cikakken iko.

Shin ikon mallaka yana buƙatar cikakken iko?
Tambaya ɗaya da ke raba waɗanda suke bin ikon mallakar Allah ta shafi yawan ikon da yake buƙata. Shin zai yiwu cewa Allah yana da iko idan mutane suna iya yin abubuwa da suka saba wa nufinsa?

A gefe guda, akwai waɗanda za su musanta wannan yiwuwar. Zasu iya cewa ikon mallakar Allah ya ɗan ragu idan bashi da cikakken iko akan duk abin da ke faruwa. Komai dole ne ya faru yadda ya tsara.

A gefe guda, su ne waɗanda za su fahimci cewa Allah, a cikin ikonsa, ya ba da wani ikon mallaka ga ɗan adam. Wannan "'yancin zaɓin" ya ba ɗan adam damar yin aiki ta hanyoyin da ya saba wa yadda Allah zai so su yi. Ba wai Allah baya iya hana su bane. Maimakon haka, ya ba mu izinin yin abubuwa kamar mu. Amma, ko da za mu iya yin abin da ya saɓa wa nufin Allah, nufinsa ga halitta zai cika. Babu wani abin da za mu iya yi don hana manufar sa.

Wane ra'ayi ne daidai? Duk cikin Littafi Mai-Tsarki, zamu sami mutanen da suka yi rashin biyayya ga koyarwar da Allah ya ba su. Har ma Baibul ya yi da'awar cewa babu wani sai Yesu nagari, wanda ke aikata abin da Allah yake so (Romawa 3: 10-20). Littafi Mai Tsarki ya bayyana duniyar da ke tawaye ga mahaliccinsu. Wannan yana da banbanci da Allah wanda ke cikin cikakken iko akan duk abin da ya faru. Sai dai in waɗanda suka yi masa tawaye suka yi hakan domin nufin Allah ne a gare su.

Ka yi la’akari da ikon mallaka wanda muka saba da shi: ikon mallakar sarki na duniya. Wannan mai mulkin yana da alhakin kafa da aiwatar da ƙa'idodin masarautar. Kasancewar wasu lokuta mutane suna karya dokokinta da aka kafa bawai hakan zai sa ta zama ƙasa da ƙasa ba. Haka kuma talakawansa ba za su iya karya waɗannan dokokin ba tare da hukunci ba. Akwai sakamako idan mutum yayi aiki ta hanyoyin da suka saba wa bukatun mai mulki.

Ra'ayoyi uku na 'yancin ɗan adam
'Yanci na kyauta yana nufin ikon yin zaɓi a cikin wasu ƙuntatawa. Misali, Zan iya zaɓar daga iyakance zaɓuɓɓuka waɗanda zan sami abincin dare. Kuma zan iya zaɓan ko zan yi biyayya ga iyakar gudu. Amma ba zan iya zaɓar yin aiki da saɓani da dokokin zahirin yanayi ba. Ba ni da zabi game da ko nauyi zai ja ni zuwa ƙasa lokacin da na yi tsalle daga taga. Kuma ba zan iya zaɓar fure fuka-fuki da tashi ba.

Wasu gungun mutane zasu musanta cewa lallai muna da yanci. Wannan 'yancin zaɓar yaudara ce kawai. Wannan matsayi shine ƙaddara, cewa kowane lokaci na tarihina yana ƙarƙashin dokokin da ke kula da sararin samaniya, halittata da yanayina. Determinayyadaddun allahntaka shine zai tabbatar da Allah a matsayin wanda yake yanke hukunci game da kowane zaɓi da aiki.

Ra'ayi na biyu yana riƙe da cewa 'yancin zaɓe yana kasancewa, a wata ma'ana. Wannan ra'ayi yana riƙe da cewa Allah yana aiki a cikin yanayin rayuwata don tabbatar da cewa da yardar kaina nayi zaɓen da Allah yake so in yi. Wannan ra'ayi galibi ana lakafta shi mai jituwa saboda yana dacewa da ra'ayi mai ƙarfi game da ikon mallaka. Amma duk da haka ya bayyana da ɗan bambanci sosai da ƙaddarar Allah kamar yadda a ƙarshe mutane koyaushe suke yin zaɓin da Allah yake so daga gare su.

Matsayi na uku shine ake kira 'yanci mara yanci. Wasu lokuta ana bayyana wannan matsayin azaman ikon zaɓar wani abu banda abin da kuka yi a ƙarshe. Wannan ra'ayin sau da yawa ana kushe shi da cewa bai dace da ikon mallakar Allah ba saboda yana ba mutum damar yin abubuwa da suka saɓa da nufin Allah.

Kamar yadda muka gani a sama, duk da haka, Littafi ya bayyana a sarari cewa mutane masu zunubi ne, suna aikatawa ta hanyoyin da suka saɓa da nufin Allah.Yana da wuya a karanta Tsohon Alkawari ba tare da ganin shi akai-akai ba. Aƙalla daga Littafi ya bayyana cewa mutane suna da 'yanci game da' yanci.

Ra'ayoyi biyu game da ikon mallaka da 'yancin zaɓe
Akwai hanyoyi guda biyu da za'a iya daidaita ikon mallaka na Allah da 'yancin ɗan adam. Na farko yayi jayayya cewa Allah yana cikin cikakken iko. Wannan babu abin da zai faru baya ga alkiblarsa. A wannan mahangar, 'yancin zabi wani abu ne na rudi ko abin da aka bayyana a matsayin' yancin son hada kai - 'yancin zabi wanda a ciki zamu zabi wanda Allah yayi mana.

Hanya ta biyu da suke sasantawa ita ce ganin ikon mallakar Allah ta hanyar haɗa abubuwa masu izinin. A cikin ikon mallakar Allah, yana ba mu damar zaɓin zaɓi (aƙalla a cikin wasu ƙayyadaddun). Wannan ra'ayi na ikon mallaka ya dace da 'yanci na libertarian.

To a cikin biyun nan wanene ya dace? A ganina babban makircin Baibul shine tawayen bil'adama ga Allah da aikinsa don kawo mana fansa. Babu inda aka nuna Allah a matsayin ƙasa da sarki.

Amma a duk duniya, an nuna ɗan adam a matsayin wanda ya sabawa nufin Allah da aka saukar kuma ana kiran mu akai akai. Duk da haka a gaba ɗaya mun zaɓi bin hanyarmu. Yana da wuya in daidaita hoton littafi mai tsarki na mutumtaka da kowane irin ƙaddarar allahntaka. Yin haka kamar zai sa Allah ya zama sanadin rashin biyayya ga nufinsa da aka saukar. Zai buƙaci nufin Allah na sirri wanda ya saba wa nufinsa da aka bayyana.

Daidaita ikon mallaka da 'yancin zabi
Ba shi yiwuwa mu fahimci cikakken ikon mallakar Allah mara iyaka. Ya yi nesa da mu fiye da kowane abu kamar cikakkiyar fahimta. Duk da haka an halicce mu cikin surarsa, ɗauke da kamanninsa. Don haka, lokacin da muke neman fahimtar ƙaunar Allah, da nagartarsa, da adalcinsa, da jinƙai, da kuma ikon mallaka, ya kamata fahimtarmu ta ɗan adam game da waɗannan abubuwan ya zama abin dogaro, idan an iyakance, jagora.

Don haka yayin da ikon ɗan adam ya fi iyakance ga ikon mallakar Allah, na yi imanin za mu iya amfani da ɗayan don fahimtar ɗayan. Watau, abin da muka sani game da ikon mallaka na mutum shine mafi kyawun jagorar da muke da shi don fahimtar ikon mallakar Allah.

Ka tuna cewa mai mulkin ɗan adam shine ke da alhakin ƙirƙirar da aiwatar da ƙa'idodin mulkin masarautarsa. Hakanan gaskiya ne ga Allah, a cikin halittar Allah, yana yin dokoki. Kuma tana aiwatar da hukunci tare da yin hukunci akan duk wani keta dokokin.

A ƙarƙashin mai mulkin ɗan adam, batutuwa suna da 'yanci su bi ko rashin biyayya ga dokokin da mai mulkin ya ɗora. Amma rashin biyayya ga dokoki na da tsada. Tare da mai mulki ɗan adam yana yiwuwa ku iya karya doka ba tare da an kama ku ba kuma ku biya hukuncin. Amma wannan ba zai zama gaskiya ba tare da mai mulki wanda masanin komai ne kuma mai adalci. Duk wani keta doka za a san shi kuma a hukunta shi.

Gaskiyar cewa talakawan suna da 'yanci don keta dokokin sarki ba ya rage ikon mallakarsa. Hakanan, gaskiyar cewa mu mutane muna da 'yanci mu keta dokokin Allah ba ya rage ikon mallakarsa. Tare da cikakken ɗan adam, rashin biyayya na iya ɓata wasu shirye-shiryen mai mulkin. Amma wannan ba zai zama gaskiya ga masanin komai da iko ba. Da ma ya san rashin biyayya na tun kafin hakan ta faru kuma da ya shirya a kusa da shi don ya iya cika nufin sa duk da ni.

Kuma wannan alama alama ce da aka bayyana a cikin nassosi. Allah shine sarki kuma shine asalin tsarinmu na ɗabi'a. Kuma mu, a matsayinmu na talakawansa, mun bi ko mun ƙi. Akwai sakamako ga biyayya. Don rashin biyayya akwai hukunci. Amma yarda ya bar mu mu yi rashin biyayya bai rage ikon mallakarsa ba.

Duk da yake akwai wasu sassa na mutum wanda zai iya tallafawa goyan bayan ƙaddara don 'yancin zaɓin, Littafi a matsayin cikakke yana koyar da cewa, yayin da Allah ke da iko, mutane suna da' yancin zaɓin da zai ba mu damar zaɓar yin abubuwa ta hanyoyin da suka saba wa nufin Allah mana.