Takaitawa tsakanin Yahaya da Linjila na Linjila

Idan ka girma kuna kallon Sesame Street, kamar yadda nayi, wataƙila kun taɓa ɗaukar ɗaukar labarin wakar da ke cewa, “ɗayan waɗannan abubuwan ba kamar ɗayan bane; ɗayan waɗannan abubuwa ba sa cikin. " Manufar shine a gwada abubuwa 4 ko 5 daban, sannan zaɓi ɗaya wanda ya bambanta da sauran.

Abin mamakin shine, wasa ne da zaka iya buga tare da Bisharu huɗu na Sabon Alkawari.

Shekaru da yawa, masanan Littafi Mai-Tsarki da masu karatu gaba ɗaya sun lura da babban rabo a cikin Bisharu huɗu na Sabon Alkawari. Musamman, Bisharar yahaya ta bambanta da yawa ta hanyar Linjilar Matta, Markus da Luka. Wannan rarrabuwa yana da ƙarfi kuma tabbatacce cewa Mathew, Markus da Luka suna da suna na musamman: Linjila na Linjila.

Kamance
Bari mu yi wani abu bayyananne: Ba na son in tabbatar da cewa Bisharar Yahaya ba ta da sauran litattafan Linjila, ko kuma ta saɓa wa kowane littafin Sabon Alkawari. Ba shi da irin wannan kwata-kwata. Tabbas, a wani matakin gabaɗaya, Bisharar Yahaya tana da alaƙa da na Linjilar Matta, Markus da Luka.

Misali, Bisharar yahaya tayi daidai da Linjila da aka rubuta ta yadda duka littattafan Linjila guda huɗu suna ba da labarin Yesu Kristi. Kowane Bishara yana shelar waccan labarin ta hanyar ruwan tabarau na labari (ta hanyar labarai, ta wasu kalmomi), da kuma Linjila na Linjila da Yahaya sun haɗa da manyan ɓangarorin rayuwar Yesu: haihuwarsa, hidimarsa ta jama'a, mutuwarsa a kan gicciye da tashinsa daga kabari.

Dawowa zurfi, ya kuma bayyana cewa duka Yahaya da Linjiyoyin Linjila sun bayyana irin wannan motsi lokacin da suka bada labarin hidimar jama'a da kuma manyan al'amuran da suka kai ga gicciye shi da tashinsa. Dukansu Yahaya da Linjila na Linjila sun nuna alaƙar da ke tsakanin Yahaya mai Baftisma da Yesu (Markus 1: 4-8; Yahaya 1: 19-36). Dukansu suna layin dogo tare da doguwar hidimar Yesu a ƙasar Galili (Markus 1: 14-15; Yahaya 4: 3) kuma duka biyun suna duban ƙarshen makon da Yesu ya yi a Urushalima (Matta 21: 1-11; Yahaya 12) : 12-15).

Hakazalika, Linjila da Yahaya sun yi magana a kan yawancin al'amuran guda ɗaya waɗanda suka faru yayin hidimar jama'a. Misalan sun hada da ciyar da 5.000 (Markus 6: 34-44; Yahaya 6: 1-15), Yesu wanda ke tafiya akan ruwa (Markus 6: 45-54; Yahaya 6: 16-21) da kuma yawancin abubuwan da suka faru a rubuce cikin sati na Passion (misali Luka 22: 47-53; Yahaya 18: 2-12).

Mafi mahimmanci, jigogi game da labarin Yesu ya kasance mai haɗin kai a cikin duka Bisharu huɗu. Kowane Linjila sun ba da labarin Yesu a cikin rikici na yau da kullun tare da shugabannin addinan lokacin, gami da Farisiyawa da sauran malaman shari'a. Hakanan kowane ɗayan Bisharu yana ɗaukar jinkirin tafiya na almajiran Yesu daga son rai amma mahaukaci ya fara zuwa ga mutanen da suke son zama a hannun Yesu a cikin mulkin sama - daga baya kuma ga mutanen da suka amsa da farin ciki da shakku zuwa tashin Yesu daga matattu. A ƙarshe, kowane ɗayan Bisharu yana mai da hankali ga ainihin koyarwar Yesu game da kira don tuba daga dukkan mutane, gaskiyar sabon alƙawari, yanayin allahntakar Yesu, yanayin ɗaukaka na mulkin Allah da sauransu.

Ta wata hanyar, yana da muhimmanci a tuna cewa a cikin wurin kuma ba ta yadda Bisharar Yahaya ta musunta labarin ko saƙon tauhidi na Linjilar Bishara ta babban hanya ba. Muhimmin abubuwa na tarihin Yesu da jigon jigo na hidimar koyarwa sun kasance iri ɗaya ne cikin duka Bisharu huɗu.

bambance-bambance
Bayan an faɗi hakan, akwai bambance-bambance masu yawa tsakanin Bisharar Yahaya da ta Matiyu, Markus da Luka. Lallai, ɗaya daga cikin manyan bambance-bambancen da suka shafi tafiyar abubuwa daban-daban a rayuwar Yesu da hidimar Yesu.

Ban da wasu bambance-bambance da bambance-bambance na salo, Linjila na Linjila gaba ɗaya ta faɗi ɗaya abubuwan da suka faru yayin rayuwar Yesu da hidimar Yesu, sun mai da hankali sosai ga lokacin hidimar jama'a ta Yesu a duk yankuna na Galili, Urushalima da a wurare daban daban ciki har da - ciki har da da yawa daga mu'ujizai iri ɗaya, jawabai, sanarwa masu mahimmanci da rikice-rikice. Gaskiya ne, marubutan daban-daban na Linjila na Linjila sun shirya waɗannan abubuwan da suka faru a cikin umarni daban-daban saboda abubuwan zaɓin na musamman da manufofin su; duk da haka, ana iya faɗi cewa littattafan Mathew, Mark da Luka sun bi rubutun da ya fi girma.

Bisharar yahaya ba ta bi wannan rubutun ba. Maimakon haka, tana tafiya zuwa yanayin rawar gabanta dangane da abubuwan da suka faru. Musamman, za a iya raba Bisharar Yahaya zuwa manyan rassa huɗu ko ƙananan littattafai:

Gabatarwa ko gabatarwa (1: 1-18).
Littafin alamun, wanda ke mai da hankali kan "alamu" Yesu ko mu'ujjizan da aka yi don amfanin yahudawa (1: 19-12: 50).
Littafin daukaka, wanda ke tsammanin ɗaukaka Yesu tare da Uba bayan gicciyewarsa, binne shi da tashinsa (13: 1–20: 31).
Takaitaccen bayani wanda ke bayani game da ayyukan nan gaba na Peter da Yahaya (21).
Sakamakon ƙarshen shi ne cewa yayin da Linjila na synoptik ya ba da kashi mai yawa na abin da ke cikin su dangane da abubuwan da suka faru da aka ambata, Bisharar Yahaya tana ƙunshe da ɗimbin yawa na abubuwan da suka bambanta kansu. A zahiri, kusan kashi 90 na kayan da aka rubuta cikin Bisharar yahaya za a iya samun su kawai cikin Bisharar yahaya. Ba a rubuta shi a cikin sauran Bisharu ba.

bayani
Don haka ta yaya za mu bayyana gaskiyar cewa Bisharar Yahaya ba ta ƙunshi abin da ya faru kamar Matta, Markus da Luka ba? Shin wannan yana nuna cewa Yahaya ya tuna wani abu daban a rayuwar Yesu - ko kuma cewa Matta, Markus da Luka ba daidai ba ne game da abin da Yesu ya faɗi kuma ya yi?

Ba ko kaɗan. Gaskiya mai sauƙi ita ce cewa Yahaya ya rubuta Bishararsa kimanin shekara 20 bayan Matta, Markus da Luka sun rubuta nasu. Don wannan, Yahaya ya zaɓi ya tsallake ya kuma tsallake wani ɓangare na ƙasar da aka riga aka riga aka rufe ta cikin Bisharu. Ya so cika wasu abubuwan banbanci kuma ya samar da sabon abu. Ya kuma kwashe lokaci mai yawa yana bayanin ire-iren abubuwan da suka faru a game da satin ranar wucewa kafin giciyen Yesu - wanda mako ne mai muhimmanci, kamar yadda muka fahimta yanzu.

Baya ga kwararar al'amuran, salon Yahaya ya bambanta da na Linjila na synoptik. Linjilar Matta, Markus da Luka an ba da labarin ne game da yanayin kusancin su. Suna gabatar da tsarin yanki, adadi mai yawa na haruffa da kuma yaduwar maganganu. Litinoptics kuma suna yin rubutu cewa Yesu ya koyar da farko ta hanyar misalai da taƙaitaccen bayanin sanarwa.

Bisharar yahaya, yalwataccen bayani ne kuma mai ma'ana. Rubutun cike yake da jawabai masu tsawo, daga bakin Yesu.Yawancin abubuwan da suka faru sun cancanci "tafiya tare da makirci", kuma akwai ƙarin binciken tauhidi.

Misali, haihuwar Yesu yana ba masu karatu babbar dama su lura da bambance-bambancen da ke tsakanin Litattafan Bishara da Yahaya. Matta da Luka sun ba da labarin labarin haihuwar Yesu ta hanyar da za a iya haifarwa ta hanyar jakar kuɗi - cike da haruffa, kayayyaki, saiti da sauransu (duba Matta 1: 18 - 2: 12; Luka 2: 1-21). Suna bayyana takamaiman abubuwan da suka faru a cikin lokaci-lokaci.

Bisharar Yahaya ba ta da haruffa. Madadin haka, Yahaya ya ba da sanarwar tauhidi ta Yesu a matsayin Maganar Allah - Haske wanda ke haskakawa a cikin duhun duniyarmu duk da cewa mutane da yawa sun ki shi (Yahaya 1: 1-14). Kalmomin John suna da ƙarfi da baƙi. Salon rubutun gaba ɗaya daban ne.

A ƙarshe, yayin da Bisharar yahaya ta ƙarshe ke ba da labarin iri ɗaya na Bisharu, akwai mahimman bambance-bambance tsakanin hanyoyin biyun. To shikenan. Yahaya ya yi nufin bishararsa don ƙara wani sabon abu a labarin Yesu, wanda shine dalilin da ya sa aka ƙare samfurinsa ya bambanta da abin da ya riga ya kasance.