Mene ne Littafi Mai Tsarki ke faɗi game da jima'i a waje da aure

"Guji fasikanci" - abin da Littafi Mai Tsarki ya ce game da fasikanci

Na Betty Miller

Guji fasikanci. Duk zunubin da mutum ya aikata ba shi da jiki; amma wanda ya aikata fasikanci yayi zunubi ga jikin sa. Me? Shin, ba ku sani ba jikin ku haikalin Ruhu Mai Tsarki ne wanda yake a zuciyarku, kuna da Allah, ku kuwa ba naku ba ne? Domin kun sayi kanku da farashin: sabili da haka kuna ɗaukaka Allah a jikin ku da ruhunku, na Allah ne (I Korintiyawa 1: 6-18).

Yanzu game da abubuwan da kuka rubuto min: yana da kyau mutum bai taɓa mace ba. Koyaya, don guje wa fasikanci, kowane mutum yana da matarsa ​​kuma kowace mace tana da mijinta. 1 Korintiyawa 7: 1-2

Menene Littafi Mai Tsarki ke faɗi game da fasikanci

Damus na ma'anar kalmar "fasikanci" yana nuna duk wata ma'anar yin jima'i da doka ta ƙunshi zina. A cikin Littafi Mai-Tsarki, ma’anar Helenanci ta kalmar “fasikanci” tana nufin yin jima'i da ba ta dace ba. Me ya ƙunshi yin jima'i ba bisa doka ba? Waɗanne dokoki ne muke rayuwa? Standardsa'idodin duniya ko dokoki sau da yawa ba koyaushe suke jitu da Maganar Allah ba: Iyayen magabatan Amurka sun kafa dokoki da yawa waɗanda suka samo asali daga ka'idodin Kirista da kuma dokokin Littafi Mai-Tsarki. Koyaya, lokaci bayan lokaci Amurka ta ƙaurace wa waɗannan ƙa'idodi kuma a wannan lokacin ƙa'idodin ɗabi'ar mu suna girgiza duniya. Koyaya, ba'a samo fasikanci a Amurka kawai ba, amma annoba ce ta duniya. Ciungiyoyi a cikin tarihi da ko'ina cikin duniya sun karɓi ƙa'idodin jima'i waɗanda ake kira zunubai a cikin Littafi Mai-Tsarki.

Tasirin fasikanci a rayuwarmu

Ba a yarda da fasikanci kawai a cikin al'ummarmu ba, amma a zahiri ana ƙarfafa shi. Hakanan ana yin zunubin zina a tsakanin Kiristoci, tunda da yawa ma'aurata suna "zama tare" kuma suna yin jima'i kafin aure. Littafi Mai Tsarki ya gaya mana mu kubuta daga wannan zunubin. Mun shawarci Kiristocin da ke da bambancin maza su raba mazaunin kuma sun ce ba sa yin jima'i, don haka babu shakka ba daidai bane. Littafi Mai-Tsarki ya furta waɗannan kalmomin a cikin 1 Tassalunikawa 5: 22-23: “Ku guji kowane irin mugunta. Allah na salama na tsarkaka gaba ɗaya. Ina roƙon Allah ya kiyaye duk ruhunku, ranku da jikinku su zama marasa lalacewa yayin dawowar Ubangijinmu Yesu Kiristi. "

Rayuwarmu a matsayin Kiristoci shaida ce ta rayuwa ga waɗansu kuma ba za mu iya karya dokokin Allah ba tare da hana wasu su zo ga Kristi ba. Dole ne muyi rayuwar mu cikin tsabta kafin duniya mai zunubi da mugunta. Bai kamata mu yi rayuwa bisa ƙa'idodin su ba amma ta wurin ƙa'idodin Allah a cikin Littafi Mai Tsarki. Bai kamata ma'aurata su zauna tare ba tare da ɗaurin aure.

Dayawa sun ce suna zama tare kafin bikin auren don ganin ko sun dace, kamar yadda basa son rabuwa. Yana iya zama alama ba daidai ba ce ta yin zunubin, amma a gaban Allah har yanzu zunubi ne. Isticsididdiga ta nuna cewa masu yin aure kafin aure suna da yuwuwar rabuwa da waɗanda ba su yi ba. Rayuwa tare yana nuna rashin dogaro ga Allah da kuma kasawa wajen zabar mata. Kiristocin da suke rayuwa a wannan halin, da izinin Allah ne kuma suna buƙatar tuba da neman Allah don gano ko wannan mutumin da ya dace a gare su. Idan nufin Allah ne su kasance tare, ya kamata su yi aure. In ba haka ba, dole ne su canza yanayin rayuwarsu.

A matsayinku na Kiristoci, makasudin kowace dangantaka ya zama don sanya Ubangiji ƙaunataccen sananne cikin rayuwarmu. Rayuwa tare abin kunya ne da son kai saboda ɓangarorin basu damu da ra'ayin wasu ko yadda zasu iya shafar danginsu da sauran su ba. Suna raye don farantawa sha'awar sha'awa da sonkai. Wannan nau'in rayuwar yana da lalacewa kuma musamman ga yara waɗanda iyayensu ke rayuwa mummunar misali a gabansu. Ba abin mamaki bane cewa 'ya'yanmu sun rikice game da abin da ke daidai da wanda ba daidai ba yayin da iyaye suka ƙasƙantar da tsarkakar aure ta wurin zama tare bayan aure. Ta yaya zaman tare zai sa yara su zama ƙauna da daraja yayin da iyayensu suka karya dokokin Allah a gabansu don suna sha'awar zama?

A yau ya zama dole a koya wa matasa su guji jima'i kuma su kasance budurwa tun ma kafin aure. Yawancin matsaloli a cikin aure a yau suna samo asali ne daga gaskiyar cewa su ba budurwai ba ne yayin da suka yi aure. Matasa suna kawo bacin rai da jikin mara lafiya a cikin aure saboda al'amuran da suka gabata. Cutar ta hanyar jima'i (cututtukan jima'i) suna yadu sosai har ƙididdigar ta girgiza kai. Akwai sabbin cututtukan cututtukan jima'i 12 a Amurka a kowace shekara kuma 67% na waɗannan suna faruwa ne tsakanin mutane 'yan ƙasa da shekaru 25. A zahiri, kowace shekara ɗayan matasa shida suna kamuwa da ciwon sikila. Tsakanin mata 100.000 da 150.000 suna zama marasa tsafta kowace shekara saboda cututtukan da ke ɗauka ta hanyar jima'i. Wasu kuma suna jimre tsawon shekaru na azaba domin wasu daga cikin wadannan cututtukan basa magani. Abin da farashin mai raɗaɗi ya biya don zunubin jima'i.

Bawai kawai an bayyana zunubin fasikanci a matsayin haramtacciyar dangantakar jima'i tsakanin waɗanda ba su yi aure ba, har ma wata laima ga wasu zunubai. Littafi Mai Tsarki kuma yayi magana akan zunubin zina a cikin 1Korantiyawa 5: 1: “Ana yawan bayar da rahoton cewa akwai fasikanci a tsakaninku, irin wannan fasikanci da ba a ɗora shi cikin al'ummai ba, cewa ya kamata ku sami matar uba. . "

Littafi Mai-Tsarki ya kuma lissafa karuwai a matsayin masu fasikanci a Ruya ta Yohanna 21: 8: “Amma masu tsoro, marasa bada gaskiya, da masu ƙeta, da masu kisankai, da karuwai, da bokaye, da masu bautar gumaka, da dukkan maƙaryata, za su sami rabo a cikin tafkin ƙonewa. da wuta da baƙi: menene mutuwa ta biyu. "Duk karuwai da pimp mazinata ne. In ji Littafi Mai Tsarki, ma'aurata da suke “zama tare” suna yin laifi iri ɗaya kamar karuwa. Matan da suka yi “soyayya” sun faɗi cikin rukuni ɗaya. Kawai saboda jama'a sun yarda da wannan rayuwar ba ta sa ta yi daidai. Dole ne littafi mai tsarki ya zama ma'aunin mu na nagarta da mugunta. Dole ne mu canza matsayinmu idan ba mu son fushin Allah ya sauka a kanmu ba. Allah ba ya son zunubi amma yana son mai zunubi. Idan wani ya tuba ya kira Yesu a yau, zai taimaka musu su fita daga wata hanyar da ta dace kuma ya warkar da su daga raunin da ya gabata har ma ya warkar da duk wata cuta da suka kamu da ita.

Allah ya bamu dokokin littafi mai tsarki saboda mu. Ba su da niyyar musun mana wani abu mai kyau, amma ana ba mu ne domin mu more rayuwar jima'i da ta dace a lokacin da ya dace. Idan muka yi biyayya da kalmomin Littafi Mai-Tsarki kuma muka “guje wa fasikanci” kuma mu ɗaukaka Allah cikin jikinmu, Ubangiji zai albarkace mu fiye da abin da za mu iya gaskatawa.

Madawwami mai adalci ne a dukkan al'amuransa kuma mai tsarki ne cikin dukkan ayyukansa. Ubangiji yana kusa da duk waɗanda suke kiransa, ga dukkan waɗanda suke kiransa da gaskiya. Zai biya bukatar waɗanda suke tsoronsa: Shi ma zai ji kukansu ya cece su. Ubangiji yana kiyaye duk waɗanda suke ƙaunarsa, amma zai hallaka dukan mugaye. Bakina zai yi yabon Ubangiji, Bari kowane mai rai ya yabe sunansa mai tsarki har abada abadin. Zabura 145: 17-21