Baƙi biyu na ƙarni na XNUMX sun ci gaba a kan hanyar tsarkakewa

Wasu 'yan zamanin Italiya guda biyu, wani saurayi firist wanda ya yi adawa da' yan Nazi kuma aka harbe shi kuma aka kashe shi, da kuma wani malamin jami'a wanda ya mutu a 15 na tarin fuka, dukansu sun kusan kusan zama tsarkaka.

Paparoma Francis ya gabatar da musabbabin bugun Fr. Giovanni Fornasini da Pasquale Canzii a ranar 21 ga Janairu, tare da wasu maza da mata shida.

Paparoma Francis ya ayyana Giovanni Fornasini, wanda wani jami'in Nazi ya kashe yana da shekaru 29, shahidi wanda aka kashe saboda ƙiyayya da imani.

Fornasini an haife shi kusa da Bologna, Italiya, a cikin 1915, kuma yana da babban yaya. An ce shi dalibi ne talaka kuma bayan ya tashi daga makaranta ya yi aiki na ɗan lokaci a matsayin ɗan ɗaga lif a Grand Hotel da ke Bologna.

Daga karshe ya shiga makarantar hauza kuma aka nada shi firist a 1942, yana da shekaru 27. A cikin mutuwansa a taronsa na farko, Fornasini ya ce: "Ubangiji ya zaɓe ni, ɗan iska a tsakanin ɓarna."

Duk da cewa ya fara hidimarsa ta firist a cikin matsalolin Yaƙin Duniya na II, Fornasini ya sami suna a matsayin mai sahun gaba.

Ya buɗe makaranta don yara maza a cikin cocinsa a waje da Bologna, a cikin karamar hukumar Sperticano, da kuma abokiyar makarantar, Fr. Lino Cattoi, ya bayyana matashin firist ɗin da “koyaushe kamar yana gudu. Ya kasance koyaushe yana ƙoƙarin yantar da mutane daga matsalolinsu da magance matsalolinsu. Bai ji tsoro ba. Mutum ne mai cikakken imani kuma bai girgiza ba ”.

Lokacin da aka hambarar da mai mulkin kama karya na Italiya Mussolini a watan Yulin 1943, Fornasini ya ba da umarnin a kunna kararrawar cocin.

Masarautar ta Italia ta sanya hannu kan yarjejeniya tare da Allies a watan Satumbar 1943, amma arewacin Italiya, gami da Bologna, har yanzu yana karkashin ikon Nazi Nazi. Bayanai game da Fornasini da ayyukansa a wannan lokacin bai cika ba, amma an bayyana shi da "ko'ina" kuma an san cewa aƙalla sau ɗaya ya ba da mafaka a cikin matattarar sa zuwa ga waɗanda suka tsira daga ɗayan harin Bama-bamai uku na garin. iko.

Fr Angelo Serra, wani limamin cocin na Bologna, ya tunatar da cewa “a ranar bakin ciki ta ranar 27 ga Nuwamba, 1943, lokacin da aka kashe’ yan majami’ina 46 a Lama di Reno da wasu bama-bamai na ƙawance, na tuna Fr. Giovanni yayi aiki tuƙuru a cikin kango tare da ɗaukar hoto kamar dai yana ƙoƙarin ceton mahaifiyarsa. "

Wasu majiyoyi suna da'awar cewa matashin firist ɗin yana aiki tare da Italianan ƙungiyar Italiya waɗanda suka yaƙi Nazi, kodayake rahotanni sun sha bamban game da matsayin alaƙar ƙungiyar.

Hakanan wasu majiyoyi sun ba da rahoton cewa ya shiga tsakani a lokuta da dama don ceton fararen hula, musamman mata, daga zalunci ko kuma karɓar sojojin Jamus.

Hakanan majiyoyi suna ba da labarai daban-daban na watannin rayuwar Fornasini na ƙarshe da yanayin mutuwarsa. Fr Amadeo Girotti, babban aminin Fornasini, ya rubuta cewa an ba matashin malamin izinin binne mamatan a San Martino del Sole, Marzabotto.
Tsakanin 29 ga Satumba zuwa 5 ga Oktoba 1944, sojojin Nazi sun yi kisan gilla ga akalla fararen hula 770 na Italiya a ƙauyen.

A cewar Girotti, bayan da ya ba Fornasini izinin binne wadanda suka mutu, jami'in ya kashe firist din a wuri guda a ranar 13 ga Oktoba 1944. Washegari aka gano gawarsa, aka harbe shi a kirji.

A cikin 1950, shugaban Italiya ya ba da lambar yabo ga Fornasini lambar zinare don ƙarfin soja na ƙasar. An buɗe dalilinsa na buga shi a 1998.

Shekara guda kawai kafin Fornasini, an sake haihuwar wani yaro a yankuna daban-daban na kudanci. Pasquale Canzii shine ɗan fari da aka haifa ga iyaye masu ƙwazo waɗanda suka yi gwagwarmaya shekaru da yawa don samun yara. An san shi da suna mai ban sha'awa na "Pasqualino", kuma tun yana saurayi yana da nutsuwa da nutsuwa da son karkata zuwa ga al'amuran Allah.

Iyayensa sun koya masa yin addu'a da yin tunanin Allah a matsayin Ubansa. Kuma lokacin da mahaifiyarsa ta dauke shi zuwa coci tare da ita, ya saurara kuma ya fahimci duk abin da ke faruwa.

Sau biyu kafin ranar haihuwarsa ta shida, Canzii ya sami haɗari tare da wuta wanda ya ƙone fuskarsa, kuma duk lokacin da idanunsa da hangen nesa ba su sami rauni ba. Duk da samun munanan raunuka, a lokuta biyun konewarta daga karshe ta warke sarai.

Iyayen Canzii suna da ɗa na biyu kuma yayin da yake ƙoƙari don samar da kuɗi ga iyalin, mahaifin yaron ya yanke shawarar yin ƙaura zuwa Amurka don aiki. Canzii zai yi musayar wasiƙu tare da mahaifinsa, koda kuwa ba za su sake saduwa ba.

Canzii dalibi ne na misali kuma ya fara aiki a bagadin Ikklesiyar yankin. Ya kasance koyaushe yana cikin rayuwar addini na Ikklesiya, daga Mass zuwa novenas, zuwa rosary, zuwa Via Crucis.

Da yake ya gamsu cewa yana da aikin yi wa firist, Canzii ya shiga makarantar firamare ta diocesan yana ɗan shekara 12. Lokacin da aka tambaye shi cikin raini game da dalilin da ya sa yake karatun firist, yaron ya amsa: “saboda, lokacin da aka naɗa ni firist, zan iya ceton rayuka da yawa kuma zan ceci nawa. Ubangiji yana so kuma ina biyayya. Na albarkaci Ubangiji sau dubu wanda ya kira ni in san shi kuma in ƙaunace shi. "

A cikin makarantar hauza, kamar yadda yake a yarintarsa, waɗanda ke kusa da Canzii sun lura da matsayinsa na rashin tsarki da tawali'u. Sau da yawa ya rubuta: "Yesu, Ina so in zama waliyi, ba da daɗewa ba kuma babba".

Wani ɗalibin ɗalibi ya bayyana shi da cewa "koyaushe yana da sauƙin dariya, mai sauƙi, mai kyau, kamar yaro". Thealibin da kansa ya ce matashin malamin makarantar "ya ƙone a cikin zuciyarsa da kaunar Yesu ƙwarai kuma yana da tawali'u mai kyau ga Uwargidanmu".

A cikin wasiƙarsa ta ƙarshe zuwa ga mahaifinsa, a ranar 26 ga Disamba, 1929, Canzii ya rubuta: “eh, yana da kyau ku miƙa wuya ga Tsarkakken Nufin Allah, wanda koyaushe yake shirya abubuwa don amfaninmu. Babu damuwa idan mun sha wahala a wannan rayuwar, domin idan mun miƙa wahalarmu ga Allah saboda laifofinmu da na waɗansu, za mu sami cancanta ga ƙasar asali ta sama inda dukkanmu muke so “.

Duk da matsalolin da ke tattare da aikin nasa, gami da raunin lafiyarsa da burin mahaifinsa ya zama lauya ko likita, Canzii bai yi jinkirin bin abin da ya san nufin Allah ne ga rayuwarsa ba.

A farkon 1930s, matashin makarantar hauzar ya kamu da cutar tarin fuka ya mutu a ranar 24 ga Janairu yana da shekaru 15.

An buɗe dalilinsa na duka a shekarar 1999 kuma a ranar 21 ga Janairu Janairu Paparoma Francis ya ba da sanarwar yaron "mai daraja", tun da ya yi rayuwar "gwarzantaka mai kyau".

Kanen Canzii, Pietro, ya koma Amurka a 1941 kuma yana aikin tela. Kafin ya mutu a 2013, yana da shekaru 90, ya yi magana a cikin 2012 ga Binciken Katolika na Archdiocese na Baltimore game da babban ɗan'uwansa.

"Ya kasance mutumin kirki, mai kyau," in ji ta. “Na san shi waliyyi ne. Na san ranar sa za ta zo. "

Pietro Canzi, wanda yake ɗan shekaru 12 lokacin da ɗan'uwansa ya mutu, ya ce Pasqualino "koyaushe yana ba ni shawara mai kyau."