Shin yaran da ba a haifa ba suna zuwa sama?

Tambaya. Shin yaran da aka zubar da ciki, wadanda aka rasa ta hanyar zubar da ciki da wadanda aka haifa suna zuwa sama?

A. Wannan tambaya tana ɗaukar mahimmancin sirri ga waɗannan iyayen da suka rasa ɗa ɗaya daga cikin waɗannan hanyoyin. Sabili da haka, abu na farko da ya kamata a nanata shi ne cewa Allah cikakken ƙauna ne. Jinƙansa ya wuce abin da za mu fahimta. Ya kamata mu kasance cikin kwanciyar hankali sanin cewa Allah shine wanda ya sadu da waɗannan yara masu daraja yayin da suke barin wannan rayuwar tun ma kafin a haife su.

Me zai faru da waɗannan littlea littlean nan masu tamani? A ƙarshe, ba mu sani ba saboda ba a taɓa saukar da amsar kai tsaye garemu ta wurin Littattafai ba kuma Ikilisiya ba ta taɓa magana da ma'ana ba kan wannan batun. Koyaya, zamu iya ba da zaɓuɓɓuka daban-daban dangane da ka'idodin bangaskiyarmu da hikimar koyarwar tsarkaka. Ga wasu la'akari:

Na farko, mun yi imani cewa alherin Baftisma ya zama dole don ceto. Wadannan yara ba su yi baftisma. Amma wannan bai kamata ya kai mu ga cewa ba na cikin Sama ba. Kodayake Ikilisiyarmu ta koyar da cewa baftisma ya zama dole don ceto, ta kuma koyar da cewa Allah na iya ba da alherin baftisma kai tsaye da waje aikin baftismar zahiri. Saboda haka, Allah na iya zaɓar ya ba da alherin Baftisma ga waɗannan yara ta hanyar da ya zaɓa. Allah yana ɗaure kansa ga sacraments, amma ba a ɗaure shi da su ba. Saboda haka, bai kamata mu damu da waɗannan jariran da ke mutuwa ba tare da aikin baftisma na waje ba. Allah a sauƙaƙe zai iya ba su wannan alherin kai tsaye idan yana so.

Na biyu, wasu suna ba da shawara cewa Allah ya san wanne ne daga cikin jariran da aka zubar zai zaɓa ko a'a. Kodayake ba su taɓa rayuwarsu ba a wannan duniyar, wasu suna hasashen cewa cikakken sanin Allah ya haɗa da sanin yadda waɗannan yara za su rayu idan aka ba su dama. Wannan hasashe ne kawai amma tabbas abu ne mai yuwuwa. Idan wannan gaskiya ne, to waɗannan yaran za a yi musu hukunci daidai da dokar ɗabi'a ta Allah da kuma cikakkiyar iliminsa na 'yancin zaɓe.

Na uku, wasu suna ba da shawarar cewa Allah yana ba su ceto ta irin wannan hanyar da ya ba mala'iku. An basu dama su yi zaɓi lokacin da suka zo gaban Allah kuma zaɓin ya zama zaɓinsu na har abada. Kamar yadda mala'iku za su zaɓi ko za su bauta wa Allah cikin ƙauna da 'yanci, haka nan yana iya zama cewa waɗannan yaran suna da damar da za su zaɓi ko su ƙi Allah a lokacin mutuwarsu. Idan suka zaɓi kauna da kuma bauta wa Allah, sun sami ceto. Idan suka zaɓi su ƙi Allah (kamar yadda sulusin mala'iku suka yi), sun zaɓi Jahannama da yardar kaina.

Abu na huɗu, ba daidai ba ne kawai a faɗi cewa duk an zubar da ciki, an zubar da shi ko kuma yara da suka mutu suna zuwa sama. Wannan ya musanci zaɓin da suke so. Dole ne mu dogara cewa Allah zai basu damar aiwatar da zabinsu na zabi kamar mu duka.

A ƙarshe, dole ne mu yi imani da tabbacin cewa Allah yana ƙaunar waɗannan preciousa preciousan kyawawan yara fiye da ɗaya daga cikin mu da ya taɓa iyawa. Jinƙansa da adalcinsa cikakke ne kuma za'a bi da shi daidai da waccan ƙauna da adalci.