Idin ranar Disamba 8: labarin Tsarkakakkiyar Ciyar Maryama

Waliyin ranar 8 Disamba

Labarin Tsarkakakkiyar Haihuwa na Maryamu

Biki da ake kira Haihuwar Maryamu ya tashi a cikin Cocin Gabas a ƙarni na XNUMX. Ya isa Yammaci a ƙarni na takwas. A cikin karni na XNUMX ya sami sunansa na yanzu, Tsarancin Tsarkakewa. A cikin karni na XNUMX ya zama idin Ikklisiya na duniya. Yanzu an san shi a matsayin ƙaƙa.

A cikin 1854 Pius IX ya yi shela da tabbaci cewa: "Maryamu Mai Albarka Maryamu, a farkon ɗagawarta, da ɗaukaka da ɗaukaka da Allah Maɗaukaki ya bayar, saboda cancantar Yesu Kiristi, Mai Ceton 'yan adam, an kiyaye ta daga kowane tabo na asali zunubi “.

Ya ɗauki dogon lokaci kafin wannan koyarwar ta ci gaba. Kodayake Iyaye da Doctors da yawa na Ikilisiya sun ɗauki Maryamu mafi girma da kuma mafi tsarkin tsarkaka, amma galibi suna da wahalar ganinta ba tare da zunubi ba, a lokacin ɗaukar ciki da kuma cikin rayuwa. Wannan ɗayan koyarwar Ikklisiya ce wacce ta fi yawa daga tsoron masu aminci fiye da fahimtar ilimin masana tauhidi. Ko zakarun Maryamu kamar Bernard na Clairvaux da Thomas Aquinas ba su ga hujjar tauhidin ga wannan koyarwar ba.

Francis biyu, William na Ware da Albarka John Duns Scotus, sun taimaka wajen haɓaka ilimin tauhidi. Sun nuna cewa Tsarkakewar Maryamu tana haɓaka aikin fansa na Yesu. Sauran membobin yan Adam ana tsarkake su daga asalin zunubi bayan haihuwa. A cikin Maryamu, aikin Yesu yana da ƙarfi sosai wanda ya hana ainihin zunubi a farkon.

Tunani

A cikin Luka 1:28 mala'ika Jibra'ilu, yana magana don Allah, ya kira Maryamu da “cike da alheri” ko kuma “mai matuƙar falala”. A cikin wannan mahallin, wannan jumlar tana nufin cewa Maryamu tana karɓar duk taimakon Allah na musamman da ake buƙata don aikin nan gaba. Koyaya, Ikilisiya ta haɓaka cikin fahimta tare da taimakon Ruhu Mai Tsarki. Ruhu ya jagoranci Coci, musamman wadanda ba masu ilimin tauhidi ba, zuwa ga fahimtar cewa Maryamu dole ne ta zama mafi kyawun aikin Allah tare da Jiki. Ko kuma a'a, ƙawancen Maryamu da cikin jiki ya buƙaci sa hannun Allah na musamman cikin rayuwar Maryamu duka.

Hankalin ibada ya taimaka wa mutanen Allah su gaskanta cewa Maryamu cike take da alheri kuma ba ta da zunubi daga farkon lokacin da ta wanzu. Ari ga haka, wannan babban gatan da Maryamu ta samu shine cikar duk abin da Allah yayi a cikin Yesu. Daidai da fahimta, tsarkin tsarkin Maryamu mara misaltuwa ya nuna nagartar Allah mara misali.

Maryamu a matsayin Conaƙƙarfan isaƙƙarfa ita ce Maɗaukaki na:

Brazil
Amurka