Kyakyawan kima na ma'ana da abin da ake nufi

Girman kai yana ɗaya daga cikin kyawawan dabi'u guda huɗu. Kamar sauran ukun, kyawawan halaye ne wanda kowa zai iya yin sa; sabanin tauhidi tauhidi, kyawawan dabi'u ba su bane, a cikin su, kyautar Allah ta wurin alheri ne amma faɗaɗa al'ada. Koyaya, kiristoci na iya girma cikin kyawawan halaye ta hanyar tsarkake alheri, sabili da haka hankali zai iya ɗaukar girman allahntaka har ma da yanayin halitta.

Abinda ba hankali bane
Yawancin Katolika suna tsammanin hankali yana nufin kawai amfani da mizanan ɗabi'a ne kawai. Suna magana, alal misali, game da shawarar zuwa yaƙi a matsayin "hukunci mai ma'ana", suna ba da shawara cewa mutane masu hankali na iya ƙin yarda da irin wannan yanayi dangane da amfani da ƙa'idodin ɗabi'a kuma sabili da haka, ana iya yin tambayoyi game da irin waɗannan hukunce-hukuncen ba cikakken kuskure. Wannan fahimta ce ta asali ta hankali wanda, p. John A. Hardon ya fada a cikin ƙamus na Katolika na zamani, "Cikakken ilimin abubuwan da ya kamata ayi ko, gabaɗaya, na sanin abubuwan da yakamata a yi da abubuwan da ya kamata a guje".

"Dama daidai ake amfani da aikin"
Kamar yadda Encyclopedia Katolika yayi bayani, Aristotle ya bayyana hankali a matsayin agibilium na recta, "madaidaiciyar dalilai ana aiwatar dashi". Emphaarfafa kan '' dama 'yana da mahimmanci. Bawai kawai zamu yanke shawara ba sannan mu bayyana shi a matsayin "hukunci mai hankali". Girman kai yana bukatar mu bambanta tsakanin abin da ke daidai da abin da ba daidai ba. Don haka, kamar yadda Uba Hardon ya rubuta, "Kyakkyawar wayewar hankali ce ta hanyar da ɗan Adam zai fahimci abu mai kyau da mara kyau". Idan muka gauraya mugunta da kyakkyawa, ba zamuyi hankali ba, akasin haka, muna nuna rashi ne.

Hakuri a rayuwar yau da kullun
Don haka ta yaya za mu san lokacin da muke yin amfani da hankali da kuma lokacin da muke kawai biyan bukatunmu? Hardon ya lura da matakai uku na aikatawa:

"Yi shawara a hankali tare da kai da sauran mutane"
"Alkali daidai bisa dalilan da ke kusa"
"Don jagorantar sauran kasuwancinsa bisa ga ka'idodin da aka kafa bayan an yanke hukunci mai hankali".
Yin watsi da shawara ko gargaɗin wasu waɗanda hukuncinsu bai yi daidai da namu ba alama ce ta tarko. Yana yiwuwa muna da gaskiya kuma wasu ba daidai ba ne; amma akasin na iya zama gaskiya, musamman idan ba mu yarda da waɗanda hukuncinsu daidai yake ba.

Wasu sharudda na ƙarshe akan hankali
Tunda hankali zai iya ɗaukar girman allahntaka ta hanyar kyautar alheri, ya kamata mu kimanta shawara da muke karɓa daga wasu waɗanda ke riƙe wannan a zuciya. Misali, lokacin da mawaka suka bayyana hukuncinsu game da adalcin wani yaƙin, to yakamata mu yaba da shi sama da shawarar, faɗi, na mutumin da zai ci kuɗi gaba ɗaya daga yaƙin.

Kuma ya kamata koyaushe mu riƙa tuna cewa ma'anar hankali yana buƙatar mu yi hukunci daidai. Idan an tabbatar da hukuncinmu bayan gaskiyar ba daidai ba ce, to bamu fito da “mai hankali ba" ba amma wajan yanke hukunci, wanda muna buƙatar gyara.