Nuna tunani a yau: tsayin sabuwar doka

tsayin sabuwar doka: Ban zo domin in kawar da shi ba sai don in cika shi. Lalle hakika ina gaya muku, har sama da ƙasa sun shude, ba ƙaramin harafi ko ƙaramin harafi da zai wuce ta hanyar doka ba, har sai duk abubuwan sun faru. Matiyu 5: 17-18

Tsohon Doka, dokar Tsohon Alkawari, ta tsara ƙa'idodin ɗabi'a, da ƙa'idodin bikin don sujada. Yesu ya bayyana sarai cewa ba ya soke duk abin da Allah ya koyar ta bakin Musa da Annabawa. Wannan saboda Sabon Alkawari shine cikammen cikar Tsohon Alkawari. Don haka, babu wani abu na da da aka soke; aka gina kuma aka kammala.

Dokokin ɗabi'a na Tsohon Alkawari dokoki ne waɗanda suka samo asali daga hankalin ɗan adam. Ya zama ma'ana kada a kashe, a yi sata, aikata zina, karya, da dai sauransu. Hakanan ya zama ma'ana cewa an girmama Allah kuma an girmama shi. Dokoki Goma da sauran dokokin ɗabi'a har yanzu suna aiki a yau. Amma Yesu ya dauke mu da yawa sosai. Ba wai kawai ya kira mu ne don zurfafa kiyaye wadannan dokokin ba, amma kuma yayi alkawarin kyautar alheri domin su cika. Don haka, "Kada ka yi kisan kai" yana zurfafa zuwa ga cikakkiyar cikakkiyar gafarar waɗanda ke tsananta mana.

Yana da ban sha'awa a lura cewa sabon zurfin dokar ɗabi'a da Yesu ya bayar hakika ya wuce tunanin mutum. "Kada ku yi kisa" yana da ma'ana ga kusan kowa, amma "ƙaunaci maƙiyanku kuma kuyi addu'a ga waɗanda ke tsananta muku" sabuwar doka ce ta ɗabi'a wacce kawai ke da ma'ana tare da taimakon alheri. Amma ba tare da alheri ba, tunanin mutum na ɗabi'a shi kaɗai ba zai iya zuwa wannan sabon umarnin ba.

tsayin sabuwar dokar

Wannan yana da matuƙar taimako wajen fahimta, saboda sau da yawa muna rayuwa ta hanyar dogaro kawai da hankalinmu na ɗan adam idan ya zo ga yanke shawara game da ɗabi'a. Kuma kodayake dalilinmu na mutumtaka koyaushe zai nisanta mu daga mafi gazawar halaye na ɗabi'a, shi kaɗai ba zai isa ya shiryar da mu zuwa tuddai na kyawawan halaye ba. Alheri ya zama dole don wannan aikin mai girma don yin ma'ana. Ta wurin alheri ne kawai za mu iya fahimta da cika kira don ɗaukar gicciyenmu mu bi Kristi.

Nuna yau game da kiranka zuwa kammala. Idan ba ma'ana a gare ku yadda Allah zai iya tsammanin kamala daga gare ku ba, to ku tsaya ku yi tunani game da gaskiyar cewa kun yi daidai: ba ya da ma'ana ne kawai don dalilin mutum! Yi addu'a don tunanin mutum ya cika da hasken alheri domin ba kawai ku fahimci kiranku madaukaki zuwa kammala ba, amma kuma za a ba ku alherin da kuke buƙatar samun sa.

Yesu na Maɗaukaki, kun kira mu zuwa wani sabon tsayi na tsarki. Kun kira mu daidai. Ka haskaka tunanina, ya Ubangiji, don in fahimci wannan kira mai girma kuma in zub da ni'imarka, don in rungumi aikina na ɗabi'a daidai gwargwado. Yesu Na yi imani da kai