Menene ma'anar "Baibul" kuma ta yaya aka samo wannan sunan?

Littafi Mai-Tsarki shine littafi mafi ban sha'awa a duniya. Shi ne littafi mafi kyawun sayarwa kowane lokaci kuma ana ɗaukarsa ɗayan mafi kyawun littattafan da aka taɓa rubutawa. An fassara shi zuwa harsuna da yawa kuma shine tushen dokokin zamani da ɗabi'a. Yana jagorantar mu cikin mawuyacin yanayi, yana bamu hikima kuma ya kasance tushen bangaskiya ga ƙarni na masu bi. Littafi Mai-Tsarki iri ɗaya ne maganar Allah kuma yana bayyana hanyoyin salama, bege da ceto. Yana gaya mana yadda duniya ta faro, yadda zata ƙare da kuma yadda yakamata mu rayu kafin lokacin.

Tasirin da ke cikin Baibul babu kuskure. Don haka daga ina kalmar "Bible" ta fito kuma menene ainihin ma'anarta?

Ma'anar kalmar Bible
Kalmar Baibul kanta kalma ce kawai ta kalmar Hellenanci bíblos (βίβλος), wanda ke nufin "littafi". Don haka Littafi Mai-Tsarki, a sauƙaƙe, Littafin ne. Koyaya, ɗauki baya baya kuma kalmar Girkanci ɗaya ma'anar tana nufin "gungura" ko "takarda". Tabbas, za a rubuta kalmomin farko na Nassi a kan takarda, sannan a kwafe su a cikin gungura, sannan za a kwafa da rarraba waɗannan littattafan da sauransu.

Kalmar Biblos kanta ana zaton ɗaukakke an ɗauke ta daga wani tsohon tashar tashar jirgin ruwa da ake kira Byblos. Ana zaune a cikin Lebanon ta yanzu, Byblos ya kasance garin tashar Fenikiya wanda aka san shi da safarar papyrus da fatauci. Saboda wannan haɗin gwiwar, Helenawa suna ɗauka sun karɓi sunan wannan birni kuma sun daidaita shi don ƙirƙirar kalma don littafi. Yawancin kalmomin da aka sani kamar su bibliography, bibliophile, library, har ma da bibliophobia (tsoron littattafai) sun dogara da tushen Girka ɗaya.

Ta yaya Littafi Mai Tsarki ya sami wannan sunan?
Abin sha’awa, Baibul bai taɓa kiran kansa “Baibul” ba. Don haka yaushe ne mutane suka fara kiran waɗannan tsarkakakkun rubutu tare da kalmar Baibul? Kuma, Littafi Mai-Tsarki ba littafi bane da gaske, amma tarin littattafai. Duk da haka har ma da marubutan Sabon Alkawari sun fahimci cewa abubuwan da aka rubuta game da Yesu ya kamata a ɗauke su ɓangare na Littattafai.

A cikin 3 Bitrus 16:XNUMX, Bitrus ya juya ga rubuce-rubucen Bulus: “Yana yin rubutu iri ɗaya cikin dukkan wasiƙunsa, yana faɗin waɗannan abubuwa a cikinsu. Haruffa nasa suna ƙunshe da wasu abubuwa waɗanda ke da wahalar fahimta, waɗanda jahilai da marasa ƙarfi suke ɓata shi, kamar yadda sauran Nassosi suke… ”(an ƙara girmamawa)

Don haka koda a lokacin akwai wani abu na musamman game da kalmomin da aka rubuta, cewa waɗannan kalmomin Allah ne kuma cewa kalmomin Allah suna ƙarƙashin gurɓata da sarrafa su. Tarin waɗannan rubuce-rubucen, gami da Sabon Alkawari, an fara kiransa Baibul a wani wuri a kusan ƙarni na huɗu a rubuce-rubucen John Chrysostom. Chrysostom da farko ana nufin Tsoho da Sabon Alkawari tare a matsayin ta biblia (littattafan), tsarin Latin na biblos. Hakanan ya kasance a wannan lokacin ne aka fara haɗa waɗannan tarin rubuce-rubucen a cikin wani tsari, kuma wannan tarin wasiƙu da rubuce-rubuce sun fara ɗaukar hoto a cikin littafin zuwa ƙarar da muka sani a yau.

Me ya sa Littafi Mai Tsarki yake da muhimmanci?
A cikin Littafin baibul din ku akwai tarin littattafai sittin da shida na musamman da daban: rubuce-rubuce daga lokuta daban-daban, kasashe daban-daban, marubuta daban-daban, yanayi daban-daban da yare. Koyaya, waɗannan rubuce-rubucen sun tattara cikin shekaru 1600 duk sunyi saƙo a cikin haɗin kai wanda ba a taɓa gani ba, suna nuna gaskiyar Allah da ceton da yake namu cikin Kristi.

Littafi Mai-Tsarki shine tushen yawancin littattafanmu na gargajiya. A matsayina na tsohon malamin Ingilishi a makarantar sakandare, na sami marubuta irin su Shakespeare, Hemingway, Mehlville, Twain, Dickens, Orwell, Steinbeck, Shelley, da sauran waɗanda suke da wuyar fahimta sosai ba tare da aƙalla masaniyar Littafi Mai-Tsarki ba. Suna yawan ambaton Littafi Mai-Tsarki, kuma yaren Baibul yana da tushe sosai cikin tunani da rubuce-rubucen tarihinmu da al'adunmu.

Da yake magana game da littattafai da marubuta, yana da mahimmanci a lura cewa littafin farko da aka buga a madaba'ar Gutenberg shi ne Baibul. Ya kasance 1400, kafin Columbus ya tashi zuwa cikin teku mai zurfin shuɗi da kuma couplearni kaɗan kafin kafuwar mulkin mallaka na Amurka. Littafi Mai Tsarki ya ci gaba da zama littafi mafi buga a yau. Kodayake an rubuta shi tun kafin harshen Ingilishi ya wanzu, kalmomin Littafi Mai-Tsarki sun rinjayi rayuwa da yaren masu magana da Ingilishi har abada.