Addinin Duniya: Shin Dalai Lama ya yarda da auren luwaɗan?

A wani juzu'i na 2014 a kan Larry King Yanzu, jerin talabijin da aka samu ta hanyar talabijin din bukatar talabijin ta Ora TV, Tsarkinsa da Dalai Lama ya bayyana cewa auren 'yan luwaɗi ya yi "da kyau". Saboda lafazin earlieraukakar sa da ya gabata cewa jima'i ɗan kishili ya yi daidai da "fasikanci," wannan ya zama kamar juyawa daga ra'ayinsa na baya.

Koyaya, bayanin nasa ga Larry King bai musanta abin da ya fada a baya ba. Matsayi na asali a koyaushe shine cewa babu wani abin da ke daidai da jima'i na luwadi sai dai idan ya saɓa wa koyarwar addinin mutum. Kuma wannan zai haɗa da Buddha, bisa ga Tsarkinsa, kodayake a gaskiya ba duk Buddha ɗin zai yarda ba.

Bayyanar akan Lary King
Don yin bayanin wannan, da farko, bari mu bincika abin da ya gaya wa Larry King game da Larry King Yanzu:

Larry King: Me kuke tunani game da duk tambayan gay?

HHDL: Ina tsammanin al'amari ne na sirri. Tabbas, kun gani, mutanen da suke da imani ko kuma waɗanda ke da al'adun musamman, don haka ya kamata ku bi bisa ga al'adar ku. Kamar Buddha, akwai nau'ikan fasikanci da yawa, saboda haka ya kamata ka bi yadda yakamata. Amma sai ga kafiri, ya dogara da su. Don haka akwai nau'ikan jima'i daban-daban, muddin yana da lafiya, ok, kuma idan na amince sosai, OK. Amma zalunci, zagi, ba daidai ba ne. Wannan cin zarafin ɗan adam ne.

Larry King: Me batun auren jinsi daya?

HHDL: Ya dogara da dokar ƙasar.

Larry King: Me kake tunani da kanka?

HHDL: Lafiya. Ina tsammanin kasuwancin mutum ne. Idan mutane biyu - ma'aurata - da gaske suna da ra'ayin cewa sun fi aiki, da gamsuwa, dukkan ɓangarorin suna cikin yarjejeniya gaba ɗaya, to Yayi kyau ...

Bayanin da ya gabata game da liwadi
Fitaccen mai fafutukar kare kanjamau Steve Peskind ya rubuta wata kasida don mujallar Buddha ta Shambhala Sun, ta Maris 1998, mai taken "Dangane da al'adun Buddha: Gays, Lesbians da Ma'anar Zina. Peskind ya yi ikirarin cewa a cikin mujallar OUT ta watan Fabrairu / Maris 1994 da aka ambata Dalai Lama yana cewa:

“Idan wani ya zo wurina ya tambaye ni ko yana da kyau ko a'a, da farko zan tambaya idan kana da alƙawarin yin addini. Don haka tambayata ta gaba ita ce: menene ra'ayin abokin tarayya? Idan ku biyun kun yarda, Ina tsammanin zan faɗi cewa idan mata biyu ko biyu da mace suka yarda da yardar juna ba tare da ƙarin lahanta cutar da wasu ba, to hakan yana da kyau. "

Koyaya, Peskind ya rubuta, a cikin wata ganawa da membobin ƙungiyar gay gay a San Francisco a cikin 1998, Dalai Lama ya ce, "Ana ɗaukar ma'anar jima'i daidai lokacin da ma'aurata suka yi amfani da gabobin da aka shirya yin ma'amala da komai." sannan kuma yaci gaba da bayanin yadda ake amfani da kwayoyin halittar maza a matsayin kawai yadda yakamata ayi amfani da gabobi.

Shin tana birgima ne? Ba daidai bane.

Menene lalata?
Ka'idojin Buddha sun hada da taka tsantsan game da "lalata jima'i" ko kuma "cin zarafin" jima'i. Koyaya, ko labarin Buddha na tarihi ko na farkon malamai bai damu da bayyana ainihin abin da ake nufi ba. The Vinaya, ka'idojin umarni na monastic, basa son sufaye da mataye suyi jima'i ko kaɗan, don haka a bayyane yake. Amma idan kai ba mai ɗaurin rai bane, me ake nufi da rashin 'cin zarafi'?

Kamar yadda addinin Buddha ya bazu zuwa Asiya, babu wani ikon majami'a don tilasta fahimtar koyarwar rukunan, kamar yadda cocin Katolika ya taɓa yi a Turai. Gidaje da kuma gidajen ibada sun saba da ra’ayin gida na abin da ke daidai da abin da bai dace ba. Malamai sun rarrabu ta hanyar nesa da shinge na harshe sukan zo ga ra'ayinsu game da abubuwa, kuma hakan ya faru da luwadi. Wasu malaman Buddha a wasu sassan Asiya sun yanke hukuncin cewa liwadi ya kasance lalata, amma wasu a wasu sassan Asiya sun yarda da shi a matsayin babban aiki. Wannan, a ma'ana, har ila yau.

Malami malamin addinin Buddha na Tibet Tsongkhapa (1357-1419), malamin makarantar Gelug, ya yi sharhi game da jima'i da Tibetans ke ɗaukar iko. Lokacin da Dalai Lama yayi magana game da abin da ke daidai da abin da ba daidai ba, abin da ke faruwa ke nan. Amma wannan ya rataya ne kawai ga Buddha Tibet.

Haka nan an fahimci cewa Dalai Lama bashi da ikon da zai iya kawar da doguwar koyarwa. Irin wannan canjin yana buƙatar yarda da manyan lamas. Dalai Lama ba shi da halin rayuwa game da luwaɗan, amma ya ɗauki matsayinsa na mai kiyaye al'adar da matukar muhimmanci.

Aiki tare da dokoki
Amincewa da abin da Dalai Lama ya ce kuma yana buƙatar fahimtar yadda Buddha ke kallon ƙa'idodi. Dukda cewa yayi kama da Dokoki Goma, ka'idojin addinin Buddha ba a la'akari dasu da ka'idojin halin kirki na duniya ba akan kowa. Madadin haka, sadaukar da kansu ne kawai, suna ɗaure ne kawai ga waɗanda suka zaɓi bin tafarkin Buddha kuma waɗanda suka yi alƙawarin kiyaye su.

Don haka lokacin da Tsarkinsa ya ce wa Larry King, “Kamar Buddha, akwai nau'in fasikanci daban, saboda haka ya kamata ka bi shi daidai. Amma ga kafiri, ya rage a kansu, ”yana kan ma'anarsa cewa babu laifi game da jima'i amma idan ya keta alƙawarin da kuka ɗauka na addini. Kuma abin da ya faɗi koyaushe ke nan.

Sauran makarantun Buddhism, kamar su Zen, suna karban luwaɗanci, don haka kasancewa Buddha ɗan luwaɗi ba lallai ba matsala.