Addinin Duniya: Hikima, ta farko da mafi kyautar Kyautar Ruhu Mai Tsarki

Dangane da koyarwar Katolika, hikima tana ɗaya daga cikin kyaututtukan guda bakwai na Ruhu Mai-Tsarki, waɗanda aka jera a cikin Ishaya 11: 2-3. Waɗannan kyaututtukan suna nan a cikar su cikin Yesu Kiristi, wanda Ishaya ya annabta (Ishaya 11: 1). Daga ra'ayin Katolika, masu aminci suna karɓar baiwa guda bakwai daga Allah, wanda yake a cikin kowannenmu. Sun bayyana wannan falalar ta cikin gida ta hanyar bayyanar sacraments. Wadannan kyaututtukan an yi niyyar isar da ainihin shirin ceton Allah Uba ko, kamar yadda Catechism na cocin Katolika na yanzu ya faɗi (ayar. 1831), "Sun kammala kuma suna kammala ayyukan kirki na waɗanda suka karɓi su".

Kammalawar imani
Hikima, Katolika sun yi imani, sun fi ilimi. Kammalallen imani ne, fadada yanayin imani cikin yanayin fahimtar wancan imani. Kamar yadda p. John A. Hardon, SJ, ya lura a cikin "Kundin Katolika na zamani"

"Inda bangaskiya itace saukin fahimtar labarai game da gaskatawar kirista, hikima takan ci gaba tare da wani fa'idar allahntaka game da gaskiyar da kansu."
Yayinda Catholican Katolika suka fahimci waɗannan gaskiyar, sai su ƙara samun damar kimanta su. Lokacin da mutane ke nisanta kansu daga duniya, hikima, in ji littafin mujallar Katolika, "yana sa mu ɗanɗano da ƙauna kawai abubuwan sama". Hikima ta ba mu damar yin hukunci kan abubuwan duniya a cikin iyakokin mutum: tunanin Allah.

Tunda wannan hikimar tana kaiwa ga fahimtar Maganar Allah da dokokinsa, wanda hakan ke haifar da rayuwa mai tsarki da adalci, ita ce farko da mafi girman kyaututtukan da Ruhu Mai-tsarki ya bayar.

Aiwatar da hikima ga duniya
Wannan fitinar, koyaushe, ba ɗaya bane da bayar da duniya, nesa da ita. Maimakon haka, kamar yadda Katolika suka yi imani, hikima ta bamu damar son duniya yadda yakamata, kamar halittar Allah, maimakon ita kanta. Duniya duniya, kodayake ya faɗi saboda zunubin Adamu da Hauwa'u, har yanzu ya cancanci ƙaunarmu; kawai za mu gan shi cikin hasken da ya dace kuma hikima ta bamu damar yin hakan.

Sanin daidaitaccen tsari na kayan duniya da na ruhaniya ta hanyar hikima, Katolika zasu iya ɗaukar nauyin rayuwar wannan duniya kuma su amsa wa abokan aikin su da sadaka da haƙuri.

Hikima a cikin nassosi
Nassoshi da yawa daga nassosi sun shafi wannan tunani na hikima mai tsarki. Misali, Zabura 111: 10 ta ce rayuwa tayi rayuwa cikin hikima shine mafi girman yabo da aka yiwa Allah:

"Tsoron dawwama shi ne farkon hikima; duk wanda ya aiwatar dashi yana da kyakkyawar fahimta. Yabo ya tabbata har abada! "
Bugu da ƙari, hikima ba ƙarshen ba ce amma tabbatacciyar magana ce a cikin zukatanmu da tunaninmu, hanyar rayuwa ce ta farin ciki, bisa ga Yakubu 3:17:

"Hikima daga bisa ta farko tsarkakakke ce, sannan mai lumana ce, mai kirki ce, a bude take, cike take da jinkai da kyawawan 'ya'yan itace, mara son kai da gaskiya."
A ƙarshe, ana samun hikima mafi girma a gicciyen Almasihu, wanda yake:

“Baƙin ciki ga waɗanda ke mutuwa, amma a gare mu mu sami ceto, ikon Allah ne” (1 Korantiyawa 1:18).