Menene littafin Fayel a cikin Littafi Mai Tsarki?

Gafara tana haskakawa kamar haske mai haske a cikin duka Littafi Mai-Tsarki kuma ɗayan abubuwan haskakawa shi ne ƙaramin littafin Fayelmon. A cikin wannan ɗan gajeren wasiƙar, manzo Bulus ya nemi abokinsa Filimon ya yi gafara ga bawan da ya gudu mai suna Onesimus.

Ba Bulus ko Yesu Kiristi da ya yi ƙoƙarin kauda bauta kamar yadda ya kafe sosai a wani ɓangare na Daular Roma. Maimakon haka, mahimmin aikinsu shine ya yi shelar bishara. Filimon yana ɗaya daga cikin waɗancan mutanen da bisharar ta yi tasiri a cocin Kolosi. Bulus ya tunatar da Filimin yayin da ya gargade shi ya karɓi sabon Onesy da ya tuba, ba azzalumai ko bawan sa ba, amma a matsayin ɗan'uwan cikin Kiristi.

Mawallafin littafin Fayelmon: Filimon yana ɗaya daga cikin wasiƙu huɗu na kurkuku na Bulus.

Kwanan Rubuta: kusan 60-62 AD

Rubuta zuwa: Filimon, mawadaci Kirista daga Kolosi, da kuma duk masu karanta Littafi Mai-Tsarki a nan gaba.

Mabuɗin halayen Filimon: Paul, Onesimus, Filimon.

Panorama na Filimon: An tsare Bulus a kurkuku a Roma lokacin da ya rubuta wannan wasiƙar. An yi magana da Philemon da sauran membobin cocin Colossus waɗanda suka hadu a gidan Fayelmon.

Jigogi a littafin Fayel
• Gafara: gafara muhimmin al'amari ne. Kamar yadda Allah ya gafarta mana, yana kuma son mu gafartawa wasu, kamar yadda muke samu a cikin Addu'ar Ubangiji. Bulus ma yayi alƙawarin zai biya Fayelmon duk abin da Onesimus ya sata idan mutumin ya sami gafara.

Ality daidaici: daidaici ya kasance tsakanin masu imani. Ko da yake Onesimus bawa ne, amma Bulus ya nemi Filimon ya ɗauke shi a matsayin brotheran’uwa daidai yake da Almasihu. Bulus manzo ne, babban matsayinsa, amma ya roki Filimon a matsayin abokin kishiyarsa a maimakon wanda yake wakiltar Ikklisiya.

• Alheri: alheri kyauta ce daga Allah kuma, daga godiya, zamu iya nuna alheri ga wasu. Yesu koyaushe ya umarci mabiyansa su ƙaunaci juna kuma ya koyar da cewa bambanci tsakanin su da arna zai zama nuna ƙaunarsu. Bulus ya tambayi Fayelmon irin wannan ƙauna duk da cewa hakan ya saɓa wa ƙa'idodin Philemon.

Mabudin ayoyi
Wataƙila dalilin da ya rabu da kai na ɗan lokaci shi ne, za ku iya dawo da shi har abada, ba a matsayin bawa ba, amma ya fi bawa, kamar ƙaunataccen ɗan'uwa. Ya ƙaunace ni sosai, amma kuma ya fi kauna a gare ku, kamar mutum da kuma ɗan'uwanku cikin Ubangiji. ” (NIV) - Filimon 1: 15-16

“Saboda haka idan kuka dauke ni a matsayin abokin tarayya, ku karbe shi yadda kuke so. Idan ya yi maka wani laifi ko kuma ya ci maka wani abu, sai in caje shi. Ni, Paul, ina rubuta ta da hannuna. Zan dawo da shi, baya ambaton gaskiyar cewa kuna bin ku da yawa. "(NIV) - Filimon 1: 17-19