Me yasa Katolika kawai suke karbar rundunar a cikin tarayya?

Lokacin da Kiristocin mabiya darikar Furotesta suka halarci taron Katolika, sukanyi mamakin yadda Katolika suke karbar rundunar tsararru (jikin Kristi wanda aka hada da burodin burodi da za a iya cinyewa), koda ana shan giya tsattsarka (jinin Kristi). a lokacin wani ɓangare na tsarkakakkiyar tarayya na taro. A majami'un kiristocin Protestant, al'ada ce don ikilisiya ta karɓi waina da waina a matsayin alamar tsarkakakken jini da jikin Kristi.

Wani mummunan misali ya faru a yayin ziyarar Paparoma Benedict XVI zuwa Amurka a 2008, lokacin da Katolika 100.000 suka karbi Holy Communion yayin taron talabijin a filin wasa na Washington Nationals da kuma Yankee Stadium. Waɗanda suka lura da waɗannan ƙididdigar sun ga dukan taron sun karɓi baƙo wanda aka keɓe. A zahiri, yayin da aka keɓe ruwan inabin a cikin waɗannan talakawa (kamar yadda a cikin kowane taro), Fafaroma Benedict kawai, waɗancan firistoci da bishofin da suka yi bikin talakawa da kuma wasu numberan firistoci waɗanda ke yin hidimar karɓaɓɓun giya.

Ra'ayoyin Katolika akan tsarkakewar
Duk da yake wannan yanayin na iya mamakin Furotesta, amma yana nuna fahimtar Eucharist na cocin Katolika. Cocin ya koyar da cewa burodi da ruwan inabi sun zama Jikin da Jikin Kristi yayin tsarkakewa kuma cewa Almasihu yana nan "jiki da jini, rai da kuma allahntaka" a cikin abubuwan biyu. Kamar yadda Karatun Cocin Katolika ya lura:

Tun da yake Almasihu yana cikin bukukuwan gargajiya a ƙarƙashin kowane nau'in, tarayya a ƙarƙashin nau'in burodin guda ɗaya ya sa ya yiwu ya karɓo duk 'ya'yan itacen alherin Eucharistic. Saboda dalilai na makiyaya, wannan hanyar karɓar tarayya an kafa ta bisa ga doka a zaman mafi tsari a cikin tsarin ta Latin.

“Dalilai na pastoci” wanda Katechism ke magana a kai sun haɗa da saukin rarrabawa Tsattsarka Tsarkakakke, musamman ga manyan ikilisiyoyi, da kariya ga jini mai daraja daga lalata. Za a iya kawar da baƙi, amma ana iya warke su; Ko ta yaya, an tsarkakakken ruwan inabin da aka saukakwu cikin sauƙin ba za'a iya warkewa ba.

Koyaya, Catechism ya ci gaba a wannan sakin layi cewa:

"... alamar tarayya ta cika cikakke idan aka ba ta a duka nau'ikan guda biyu, tunda a wannan hanyar alamar abincin Eucharistic ya bayyana a sarari". Wannan shine nau'in da aka saba samu don karɓar tarayya a cikin ayyukan bukukuwa na Gabas.
Ayyukan Katolika na Gabas
A cikin al'adun gargajiyar Gabas ta Cocin Katolika (har ma da Gabas ta Tsakiya), Jikin Kristi a kamannin tsintsiyayen gurasar burodin da aka yisti yana cikin nutsuwa cikin jini, kuma duka biyun ana yi wa amintattu a kan cokalin zinare. Wannan yana rage haɗarin zubar da Jini mai jini (wanda aka yaɗu da shi a Guest). Tun daga Vatican II, an sake farfado da irin wannan dabi'a a Yammacin Yamma: niyya, wanda aka nutsar da mai masaukin baki a cikin chalice kafin a ba shi ga mai sadarwa.

Rufewar ruwan giya ba na tilas bane
Duk da yake yawancin Katolika a duniya, kuma tabbas mafi yawancinsu a cikin Amurka, suna karɓar bakuncin rundunar don tarayya mai tsarki, a Amurka majami'u da yawa suna amfana daga yarjejeniyar da ta ba da damar mai sadarwa don karɓar mai baƙi kuma saboda haka sha daga chalice. . Lokacin da aka miƙa tsarkakakken ruwan inabin, zaɓin ko za a karɓa an bar shi ga mai sadarwa ne. Wadanda suka zabi karbar rundunar ne kawai, amma, basu hana kansu komai. Kamar yadda Katechism ya lura, har yanzu suna karɓar “jiki da jini, rai da allahntaka” na Kristi lokacin da suke karɓar rundunar.