Me yasa muke buƙatar Tsohon Alkawari?

Da girma, a koyaushe na taɓa jin Kiristoci suna maimaita wa'azin gargaɗi iri ɗaya ga waɗanda ba muminai ba: "Ku yi imani ku sami ceto".

Ba na yarda da wannan ra'ayin ba, amma yana da sauƙi a tsayar da shi a kan wannan digo har mu yi watsi da tekun da yake ciki: Baibul. Abu ne mai sauki musamman watsi da Tsohon Alkawari domin Makoki yana da ban tsoro, wahayin Daniyel na waje ne da rikicewa, kuma Waƙar Waƙoƙi da gaske abin kunya ne.

Wannan shine abinda ni da ku muka manta da kashi 99 na lokacin: Allah ya zaɓi abin da ke cikin Baibul. Don haka, kasancewar akwai Tsohon Alkawari yana nufin cewa da gangan Allah ya sanya shi a wurin.

Karamar kwakwalwar mutum ba zata iya kunsa kanta da tsarin tunanin Allah ba.Kodayake, zata iya samar da abubuwa guda hudu da Tsohon Alkawari yakeyi wa wadanda suka karanta ta.

1. Adanawa da watsa labarin Allah wanda yake ceton mutanensa
Duk wanda ya bincika Tsohon Alkawari zai iya ganin cewa duk da cewa zaɓaɓɓun Allah ne, Isra'ilawa sun yi kuskure da yawa. Ina matukar so.

Misali, duk da ganin yadda Allah ya wahalar da Misira (Fitowa 7: 14-11: 10), raba Bahar Maliya (Fitowa 14: 1-22) kuma sauke tekun da aka ambata a kan masu tsanantawa (Fitowa 14: 23-31) ), Isra'ilawa suka firgita a lokacin Musa a Dutsen Sinai kuma suka yi tunani a tsakaninsu, “Wannan Allah ba shi ne ainihin abin ba. Madadin haka sai mu bauta wa saniya mai haske ”(Fitowa 32: 1-5).

Wannan ba shine farkon ko karshen kuskuren Isra’ila ba, kuma Allah ya tabbatar da cewa marubutan Littafi Mai-Tsarki basu yi kuskure ko ɗaya ba. Amma menene Allah ya yi bayan Isra'ilawa sun sake yin kuskure? Ajiye su. Yana ceton su kowane lokaci.

Ba tare da Tsohon Alkawari ba, ni da ku ba za mu san rabin abin da Allah ya yi don ceton Isra’ilawa - kakanninmu na ruhaniya - daga kansu ba.

Bugu da ƙari, ba za mu fahimci tushen ilimin tauhidi ko al'adu wanda Sabon Alkawari gaba ɗaya da Linjila musamman suka fito. Kuma ina za mu kasance idan ba mu san bishara ba?

2. Nuna cewa Allah yana da zurfin saka jari a rayuwar mu ta yau da kullun
Kafin su zo Landasar Alkawari, Isra’ilawa ba su da shugaban ƙasa, ko firaminista, ko da sarki. Isra'ila tana da abin da muke kirkirar sabbin mutane da za mu kira tsarin mulki. A tsarin dimokiradiyya, addini shine jihar kuma jihar addini ce.

Wannan yana nufin cewa dokokin da aka bayyana a Fitowa, Littafin Firistoci da Kubawar Shari'a ba kawai "ku-ke" da "ku - ba - ba" don rayuwar keɓaɓɓu; sun kasance dokar jama'a, haka kuma, biyan haraji da tsayawa a alamomi sune doka.

"Wanene ya damu?" Kuna tambaya, "Leviticus har yanzu yana da ban sha'awa."

Wannan na iya zama gaskiya, amma gaskiyar cewa Dokar Allah ita ce kuma dokar ƙasar ta nuna mana wani abu mai muhimmanci: Allah ba ya son ganin Isra’ilawa kawai a ƙarshen mako da kuma a Idin Passoveretarewa. Ya so ya zama wani ɓangare na rayuwarsu don su ci gaba.

Wannan gaskiya ne ga Allah a yau: Yana so ya kasance tare da mu lokacin da muke cin abincinmu, muna biyan kuɗin lantarki, da kuma ninka kayan wankin da suka rage a bushewa duk mako. Ba tare da Tsohon Alkawari ba, da ba za mu san cewa babu wani cikakken bayani da ya isa Allahnmu ya kula da shi ba.

3. Yana koya mana yadda zamu yabi Allah
Lokacin da yawancin Krista suke tunanin yabo, suna tunanin yin waƙa tare da murfin Hillsong a coci. Wannan ya samo asali ne saboda gaskiyar cewa littafin Zabura labari ne na waƙoƙi da waƙoƙi kuma wani ɓangare saboda raira waƙoƙin farin ciki a ranar Lahadi yana sa zukatanmu su dimau da rikicewa.

Tunda yawancin bautar Kiristanci na zamani daga kayan farin ciki take, masu imani sun manta cewa ba duk yabo yake zuwa daga wuri mai farin ciki ba. Jobaunar Ayuba ga Allah ta ɓatar da komai, wasu zabura (misali 28, 38 da 88) kira ne na neman taimako, kuma Mai-Wa'azi rashi ne game da yadda rayuwa ba ta da muhimmanci.

Ayuba, Zabura da Mai-Wa'azi sun banbanta da juna, amma suna da manufa ɗaya: su amince da Allah a matsayin mai ceto ba duk da wahala da wahala ba, amma saboda shi.

Idan ba tare da waɗannan rubuce-rubucen Tsohon Alkawari da ba su da farin ciki ba, ba za mu san cewa ciwo zai iya kuma ya kamata a yi amfani da shi don yabo. Za mu iya kawai yabon Allah lokacin da muke farin ciki.

4. Ya faɗi game da zuwan Almasihu
Allah mai ceton Isra'ila, sanya kansa wani ɓangare na rayuwarmu, yana koya mana yadda zamu yabe shi him menene ma'anar wannan duka? Me yasa muke buƙatar cakuda gaskiya, ƙa'idodi da waƙoƙi masu wahala yayin da muke da gaskiya kuma muka gaskanta "kuyi imani kuma zaku sami ceto"?

Domin Tsohon Alkawari yana da wani abin yi: Annabce-annabce game da Yesu Ishaya 7:14 ya gaya mana cewa za a kira Yesu Immanuel, ko allah tare da mu. Annabi Yusha'u ya auri karuwanci a matsayin alama ta alama ta ƙaunar Yesu ga Ikilisiyar da ba ta cancanta ba. Kuma Daniyel 7: 13-14 sun faɗi zuwan Yesu na biyu.

Waɗannan annabce-annabce da wasu da yawa sun ba Isra’ilawa Tsohon Alkawari wani abu da za su yi fata: ƙarshen alkawarin shari’a da farkon alkawarin alheri. Kiristoci a yau ma sun sami wani abu daga gare ta: sanin cewa Allah ya ɓatar da shekaru masu yawa - ee, shekaru dubu - kula da iyalinsa.

Saboda yana da mahimmanci?
Idan ka manta duk sauran wannan labarin, ka tuna da wannan: Sabon Alkawari ya fada mana dalilin begen mu, amma Tsohon Alkawari ya fada mana abinda Allah yayi domin bamu wannan begen.

Da zarar mun karanta game da shi, za mu ƙara fahimta da kuma fahimtar tsawon lokacin da ya yi don masu zunubi, masu taurin kai da wawaye irinmu waɗanda ba su cancanci hakan ba.