Me yasa ake kiran Mayu "Watan Maryama"?

A cikin Katolika, May ne mafi sani da "Watan Maryamu", wani takamaiman watan na shekara wanda ake bikin sadaukarwa ta musamman don girmama wurin Budurwa Mai Albarka.
Saboda? Yaya za a yi tarayya da shi tare da Uwar Mai Albarka?

Akwai dalilai daban-daban da suka taimaka ga wannan ƙungiyar. Da farko dai, a tsohuwar Girka da Rome watan Mayu an sadaukar da shi ga gumakan arna da ke da alaƙa da haihuwa da kuma bazara (Artemis da Flora bi da bi). Wannan, haɗe tare da sauran al'adun Turai don tunawa da lokacin bazara, ya sa al'adun ƙasashen yamma da yawa suna ɗaukar May a matsayin watan rayuwa da mama. Wannan ya kasance tun kafin a fara "Ranar Uwar", kodayake bikin na yau yana da alaƙa da wannan sha'awar don girmama mahaifiya a cikin lokutan bazara.

A farkon Ikklisiya akwai shaidar muhimmiyar biki ta Maryamu Mai Albarka wacce ake yi a ranar 15 ga Mayu na kowace shekara, amma har zuwa karni na 18 da Mayun ke karɓar takamaiman haduwa da budurwa Maryamu. Kamar yadda Encyclopedia Katolika ya ce, "Mayu a cikin irin halin da yake ciki ya samo asali ne daga Roma, inda Uba Latomia na Kwalejin Roman na ofungiyar Yesu, don yaƙar kafirci da lalata a tsakanin ɗalibai, suka yi alƙawarin a ƙarshen XVIII karni na keɓe watan Mayu ga Mariya. Daga Rome al'adar ta bazu zuwa sauran kwalejoji na Jesuit saboda haka kusan ga duk majami'un Katolika na al'adun Latin ".

Dedaddamar da wata ɗaya ga Maryamu ba sabon al'ada ba ne, tunda akwai wata al'ada ta farko ta sadaukar da kwanaki 30 ga Maryamu da ake kira Tricesimum, wanda kuma aka sani da "Watan Wata".

Yawancin ibada ga Maryamu sun bazu cikin sauri a cikin watan Mayu, kamar yadda aka ruwaito a cikin Tarin, littafin addu'o'in da aka buga a tsakiyar karni na XNUMX.

Sanannen abu ne na sadaukar da kai ga tsarkake watan Mayu ga tsarkakakkiyar Maryamu, a matsayin watan mafi kyau da haɓaka a duk shekara. Wannan ibada ta daɗe ta mallaki Kiristanci gabaɗaya; kuma ya zama ruwan dare gama gari a Rome, ba kawai cikin iyalai masu zaman kansu ba, amma a matsayin bautar jama'a a majami'u da yawa. Fafaroma Pius VII, domin nishadantar da daukacin jama'ar Kiristanci zuwa ga aikin ibada da tausayawa da gamsar da Budurwar Mai Albarka, kuma aka kirga ta kasance da babbar fa'ida ta ruhaniya da kanta, wacce aka ba ta ta Sakatariyar Sakatariyar Karatun, Maris 21 1815 (aka kiyaye shi a Sakatariyar Shahararsa ta Cardinal-Vicar), ga duk masu aminci na duniyar Katolika, waɗanda a bayyane ko a cikin sirri ya kamata su girmama Budurwa Mai Albarka tare da wasu haraji na musamman ko addu'o'in da suka dace, ko wasu ayyukan kyawawan halaye.

A cikin 1945, Paparoma Pius XII ya haɗu da Mayu a matsayin watan Marian bayan da ya ƙaddamar da idin bikin Sarautar Maris a ranar 31 ga Mayu. Bayan Vatican II, an sake wannan bikin zuwa 22 ga watan Agusta, yayin da a ranar 31 ga Mayu ta zama idinanniyar ziyarar Maryamu.

Watan Mayu cike yake da hadisai da kyakkyawan lokaci na shekara domin girmama mahaifiyarmu ta sama.