Duwatsu masu daraja a cikin Littafi Mai Tsarki!

Duwatsu masu daraja (duwatsu masu tamani ko kuma kyawawan duwatsu) suna da kuma za su kasance da matsayi mai mahimmanci kuma mai ban sha'awa a cikin Littafi Mai-Tsarki. Da dadewa kafin mutum, Mahaliccinmu yayi amfani da duwatsu kamar lu'ulu'u, lu'ulu'u da lu'ulu'u don ƙawata ɗaya daga cikin manyan halittun da zai iya halittawa da ita. Ana kiran wannan sa Lucifa (Ezekiel 28:13), wanda daga baya ya zama shaidan shaidan.
Daga baya, ya umarci Musa ya kirkiro da makamai na musamman don Babban Firist na ƙasar wanda ke ɗauke da manyan abubuwa masu daraja goma sha biyu kowannensu yana wakiltar ɗayan kabilan Isra'ila (Fitowa 28:17 - 20).

Nan gaba kadan, Allah Uba zai sanya kasancewar sa da kursiyin sa a duniya ta hanyar sabuwar Kudus da zai yi. Ofaya daga cikin alamu sabon garin zai zama bango nata, wanda zai ƙunshi duwatsu masu tamani goma sha biyu waɗanda aka yi amfani da su don harsashin ginin. (Wahayin Yahaya 21:19 - 20).

Wannan jerin karatun za su bincika manyan fassarar Turanci guda goma (ASV, ESV, HBFV, HCSB, KJV, NASB, NCV, NIV, NKJV da NLT) don tattauna kyawawan kalmomi 22 da aka samo a shafuffukan kalmar Allah.

Duwatsu masu daraja da aka bi da su cikin wannan jerin sun hada da Agate, Amethyst, Beryl, Carbuncle (Red Garnet), Carnelian, Chalcedony, Chrysolite, Chrysoprase, murjani, lu'u-lu'u, Emeralds, Hyacinth, Jasper, Lapis Lazuli, Onyx da Sardonyx duwatsu, Lu'u-lu'u, Peridot, Crystal na dutse, lu'ulu'u, sapphires, topaz da turquoise.

Wannan rukunin na musamman zai kuma tattauna batun sanya duwatsun duwatsu masu daraja a cikin manyan makamai na Babban Firist da kuma alakar da ke tsakanin duwatsu masu daraja da ke cikin Sabon Urushalima da manzannin goma sha biyu.

Maganar farko
An ambaci farkon farkon dutse mai tamani sosai a cikin littafin Farawa. An yi magana dangane da halittar mutum da kuma gonar Aidan.

Littattafai suna gaya mana cewa Allah, a gabashin ƙasar da ake kira Adnin, ya kirkiro wani kyakkyawan lambu wanda zai sanya ɗan fari na farko (Farawa 2: 8). Kogin dake gudana cikin Adnin ya samar da ruwa domin gonar (aya 10). A waje da Adnin da gonar, an raba kogin zuwa manyan rassa guda huɗu. Rukunin farko, wanda ake kira Pishon, ya kwarara zuwa cikin ƙasar da aka san yawancin kayan albarkatun ƙasa. Wani reshen kogin shi ne Kogin Yufiretis. Dutsen Onyx ba wai kawai na farko ba ne, har ma da duwatsun da aka ambata cikin Littafi sosai.

Kyauta na gaske
Duwatsu masu daraja suna da dogon tarihi a matsayin kyautar mafi darajar daraja kuma waɗanda suka cancanci sarauta. Sarauniyar Sheba (wataƙila ta zo daga Arabiya) ta yi wata tafiya ta musamman don ziyartar Sarki Sulaiman don gani don kansa idan yana da hikima kamar yadda ya ji. Ya ɗauki duwatsu masu tamani a matsayin ɗaya daga cikin kyaututtukan kyaututtukan da za a girmama shi (1 Sarakuna 10: 1 - 2).

Sarauniyar (wanda, bisa ga wasu maganganun Littafi Mai-Tsarki, wataƙila ya zama ɗaya daga cikin matansa) ba wai kawai ya ba wa Sulemanu dimbin duwatsun dutse ba, har ma da kyautar zinare 120 waɗanda aka kimanta yau a kusan $ 157 miliyan a Amurka ( ɗaukar $ 1,200 a farashin oza - aya 10).

A zamanin mulkin Sulemanu, sama da dukiyar da ya karɓa a kai a kai, shi da Sarkin Taya sun shiga cikin kasuwanci tare don kawo mahimmin duwatsu masu kyau ga Isra'ila (1 Sarakuna 10:11, duba kuma aya ta 22).

Timearshen Lokaci
Kasuwancin duniya, ba da daɗewa ba kafin zuwan Kristi na biyu, za su yi makoki domin asarar Babila Babba wanda ya tanadar musu da hanyar samun wadata, a tsakanin sauran abubuwa, a cikin duwatsu masu tamani. Ɓatarsu zai yi yawa har Nassi ya ba da labarin makokinsu har sau biyu a cikin sura guda (Wahayin Yahaya 18:11 - 12, 15 - 16).