Saint Cyril na Urushalima, tsarkakkiyar rana

St. Cyril na Urushalima: Rikicin da ke fuskantar Cocin a yau na iya zama ƙarami idan aka kwatanta shi da barazanar da ke tattare da karkatacciyar koyarwar Arian, wanda ya musanta allahntakar Kristi kuma ya kusan cin Kiristanci a ƙarni na huɗu. Zai kasance Cyril ya shiga cikin rikicin, wanda Saint Jerome ya zarga da Arianism, kuma daga karshe mazan zamaninsa sun yi da'awar cewa an bayyana shi Doctor na Cocin a 1822.

Bibbia

Ya tashi a Urushalima kuma ya yi ilimi, musamman a cikin Littattafai, ya naɗa firist ta bishop na Urushalima kuma ya caje a lokacin Azumi don ya kula da waɗanda ke shirin Baftisma da kuma kula da waɗanda aka yi musu baftisma a lokacin Ista. Catecheses nasa sun kasance masu daraja a matsayin misalai na ladabi da tiyoloji na Ikilisiya a tsakiyar karni na huɗu.

Akwai rahotanni masu karo da juna kan yanayin da ya zama bishop na Kudus. Tabbatacce ne cewa bishops na lardin sun tsarkake shi sosai. Tunda ɗayansu Aryan ne, Acacius, ana iya tsammanin cewa "haɗin kansa" zai biyo baya. Ba da daɗewa ba rikici ya ɓarke ​​tsakanin Cyril da Acacius, bishop na kishiyar nan ta kusa da Caesarea. Cyril ya gayyaci majalisa, wanda ake zargi da rashin biyayya da sayar da kadarorin Coci don taimakawa talakawa. Kila, duk da haka, shi ma bambancin tauhidi ne. An yanke masa hukunci, an kore shi daga Urushalima kuma daga baya ya yi da'awa, ba tare da wata ƙungiya da taimako daga Semi-Aryans ba. Rabin rabin cocinsa ya yi gudun hijira; kwarewarsa ta farko ta maimaita sau biyu. A ƙarshe ya dawo ya sami Urushalima ta hanyar karkatacciyar koyarwa, rarrabuwa da rikice-rikice, kuma aikata laifi ta lalata shi.

Saint Cyril na Urushalima

Dukansu sun tafi Majalisar Konstantinoful, inda aka gabatar da sabon tsarin Kiristanci na Nicene a shekara ta 381. Cyril ya karɓi kalmar consubstantial, ma'ana, Kristi abu ɗaya ne ko dabi'a irin ta Uba. Wasu sun ce aikin tuba ne, amma bishof din majalissar sun yaba masa a matsayin mai gwagwarmaya da bin ka'idoji game da Aryans. Kodayake shi ba aboki ba ne na babban mai kare ka'idoji game da Aryans, ana iya kirga Cyril a cikin waɗanda Athanasius ya kira "'yan'uwa, waɗanda ke nufin abin da muke nufi, kuma sun bambanta kawai a cikin kalmar consubstantial".

gicciye da hannaye

Waiwaye: Wadanda suke tunanin cewa rayuwar waliyyai abune mai sauki kuma mara dadi, wanda ba'asan iska mai dauke da rikici, labarin ya gigice shi. Koyaya, ba abin mamaki bane cewa waliyyai, hakika duk Krista, zasu fuskanci matsaloli iri ɗaya da Maigidansu. Ma'anar gaskiya nema ce mara iyaka da rikitarwa, kuma maza da mata nagari sun sha wahala daga jayayya da kuskure. Hankali, tunani da toshewar siyasa na iya jinkirta mutane kamar Cyril ɗan lokaci. Amma rayuwarsu gabaɗaya abin tunawa ne ga gaskiya da ƙarfin zuciya.