Saint Peter Claver Wali na ranar 9 ga Satumba

(Yuni 26, 1581 - Satumba 8, 1654)

Labarin San Pietro Claver
Asali daga Spain, saurayin Jesuit Peter Claver ya bar mahaifarsa har abada a cikin 1610 don zama mai wa’azi a ƙasashen waje na Sabon Duniya. Ya yi tafiya a cikin Cartagena, wani gari mai tashar jiragen ruwa mai iyaka wanda ke kusa da Caribbean. An nada shi a can a 1615.

A wancan lokacin an kafa kasuwancin bayi a cikin Amurka kusan shekaru 100 kuma Cartagena shine babbar cibiyarta. Bayi dubu goma ne ke kwarara zuwa tashar jiragen ruwa duk shekara bayan sun tsallaka Tekun Atlantika daga Yammacin Afirka a cikin wannan mummunan yanayi da rashin mutuntaka wanda aka kiyasta cewa kashi ɗaya bisa uku na fasinjojin sun mutu a kan hanya. Duk da cewa Fafaroma Paul III ya yi Allah wadai da aikin cinikin bayi kuma daga baya Paparoma Pius IX ya lakanta shi "mafi girman sharri", amma ya ci gaba da bunkasa.

Peter Claver wanda ya gabace shi, Fadaren Jesuit Alfonso de Sandoval, ya dukufa kan hidimar bayi tsawon shekaru 40 kafin Claver ya iso don ci gaba da aikinsa, yana mai bayyana kansa "bawan bakake har abada".

Da zarar jirgin bawa ya shiga tashar jiragen ruwa, Peter Claver ya koma cikin inda yake da hannu don taimakawa fasinjoji da aka gaji da su. Bayan an fitar da bayin daga jirgin kamar dabbobi masu ɗaure kuma aka kulle su a farfajiyoyin da ke kusa don taron mutane su kalla, Claver ya nitse a cikin su tare da magunguna, abinci, burodi, burodi, lemo da taba. Tare da taimakon masu fassara ya ba da umarni na asali kuma ya tabbatar wa 'yan'uwansa maza da mata game da mutuncinsu na ɗan adam da ƙaunataccen Allah.A cikin shekaru 40 na hidimarsa, Claver ya koyar kuma ya yi baftisma game da bayi 300.000.

Manzo P. Claver ya faɗaɗa fiye da kulawarsa ga bayi. Ya zama mai ƙarfin halin ɗabi'a, hakika, manzon Cartagena. Ya yi wa’azi a dandalin garin, ya ba da aiyuka ga masu jirgin ruwa da ‘yan kasuwa, har ma da mishanan ƙasa, a lokacin da ya kauce, a duk lokacin da zai yiwu, karɓar baƙuwar masu shuka da masu shi kuma a maimakon haka ya kwana a wuraren bayi.

Bayan shekara huɗu na rashin lafiya, wanda ya tilasta wa waliyyin kasancewa ba ya aiki kuma an yi watsi da su gaba ɗaya, Claver ya mutu a ranar 8 ga Satumba, 1654. Mahukuntan birni, waɗanda a baya suka nuna fushinsu game da damuwarsa ga baƙar fata sanannu, ya ba da umarnin an binne shi da kuɗin jama'a kuma da girmamawa.

Peter Claver an bashi mukami a shekara ta 1888 kuma Paparoma Leo na XIII ya ayyana shi a matsayin majiɓincin duniya na aikin mishan tsakanin baƙin bayi.

Tunani
Ikon da ikon Ruhu Mai Tsarki suna bayyana a cikin yanke shawara mai ban mamaki da ayyukan jaruntaka na Peter Claver. Shawarwarin barin mahaifarsa kuma ba zai dawo ba yana nuna babban aikin so wanda yake da wahalar tunani. Determinationudurin Bitrus don bauta wa mafi yawan waɗanda aka zalunta, waɗanda aka ƙi da masu tawali'u har abada yana da matukar jaruntaka. Lokacin da muke auna rayuwarmu da ta irin wannan mutumin, zamu fahimci iya karfinmu da muke amfani dashi da kuma bukatarmu mu kara budewa zuwa ga ruduwar Ruhun Yesu.