Saint Jane Frances de Chantal, Saint na rana don 12 Agusta

(Janairu 28, 1572 - Disamba 13, 1641)

Labarin Santa Jane Frances de Chantal
Jane Frances ta kasance mace, uwa, baƙuwa kuma ta kafa ƙungiyar addini. Mahaifiyarsa ta mutu lokacin yana da watanni 18 kuma mahaifinsa, shugaban majalisar dokoki a Dijon, Faransa, ya zama babban tasiri ga tarbiyyarsa. Jane ta zama mace mai kyakkyawa da wayewa, mai rai da fara'a a cikin yanayi. Tana da shekara 21 ta auri Baron de Chantal, wanda ta haifa masa yara shida, uku daga cikinsu sun mutu tun suna kanana. A gidanta, ta dawo da al'adar ta yau da kullun kuma ta shagaltu da ayyukan alheri.

An kashe mijin Jane bayan shekara bakwai da aure kuma ya fada cikin tsananin damuwa na tsawon watanni huɗu a gidanta. Surukinta ya yi barazanar ba yaranta gado idan ba ta koma gidansa ba. Sannan ya kasance ɗan shekara 75, azzalumi, mai girman kai da ɓarna. Jane Frances ta ci gaba da kasancewa da farin ciki duk da shi da mai tsaron gidansa.

A lokacin da take da shekaru 32, Jane ta haɗu da St. Francis de Sales wanda ya zama darektan ta na ruhaniya, yana sauƙaƙa wasu daga cikin zaluncin da tsohon darakta ya ɗora. Ta so zama yar zuhudu amma ya shawo kanta ta dage wannan shawarar. Ya sha alwashin cewa ba zai yi aure ba kuma zai yi biyayya ga daraktansa.

Bayan shekaru uku, Francis ya gaya wa Jane game da shirinsa na kafa cibiyar mata wacce za ta zama mafaka ga waɗanda lafiyarsu, shekarunsu, ko wasu abubuwan da suka shafi tunaninsu suka hana su shiga al'ummomin da suka riga suka kafa. Ba za a sami ɗan kwaya ba kuma za su sami 'yanci su yi ayyukan jinƙai na ruhaniya da na zahiri. An yi nufin su da farko don misalta kyawawan halayen Maryamu a Ziyartar - saboda haka ake kiran su 'Yan'uwan Ziyara - tawali'u da tawali'u.

Adawar ada ga mata a cikin ma'aikatar aiki ta taso kuma Francis de Sales ya zama tilas ya sanya ta zama al'umma mai ruɓewa bisa ga dokar St. Augustine. Francis ya rubuta shahararren Littafinsa kan kaunar Allah gare su. An haifi ƙungiyar mata uku lokacin da Jane Frances ke 45. Ya sha wahala mai girma: Francis de Sales ya mutu; an kashe dansa; wata annoba ta addabi Faransa; surukarsa da surukarsa sun mutu. Ya karfafa gwiwar hukumomin yankin da su ba da himma sosai ga wadanda annobar ta shafa tare da samar da duk kayan masarufin nasa ga marasa lafiya.

A lokacin wani ɓangare na rayuwar addininta, Jane Frances dole ne ta fuskanci manyan gwaje-gwaje na ruhu: baƙin ciki na ciki, duhu da bushewar ruhaniya. Ta mutu ne yayin wata ziyara da ta kai wa majami'ar garin.

Tunani
A wurin wasu yana iya zama baƙon abu ga waliyyi wanda zai iya fuskantar bushewar ruhaniya, duhu, baƙin ciki na ciki. Muna da tunanin cewa waɗannan abubuwa sune yanayin yau da kullun na "talakawa" masu zunubi. Wani ɓangare na rashin rayuwarmu ta ruhaniya na iya zama kuskurenmu ne. Amma rayuwar imani har yanzu mutum yana rayuwa cikin amintacce, kuma wani lokacin duhu yana da girma wanda ya sa aka tura amana zuwa iyaka.