Tsaran ranar 21 Disamba: labarin San Pietro Canisius

Watan ranar 21 ga Disamba
(8 ga Mayu, 1521 - 21 ga Disamba, 1597)

Tarihin San Pietro Canisio

Rayuwa mai kuzari na Pietro Canisio ya kamata ta rusa kowane irin tunani da muke da shi na rayuwar waliyyi a matsayin mai gundura ko aiki na yau da kullun. Bitrus ya rayu tsawon shekarunsa 76 a hanzari wanda dole ne a dauke shi a matsayin jarumi, koda a zamaninmu na saurin canji. Mutum ne mai hazaka da yawa, Bitrus kyakkyawan misali ne na mutumin Nassi wanda ya inganta bajinta saboda aikin Ubangiji.

Peter yana ɗaya daga cikin mahimman martaba na Canjin Katolika a Jamus. Ya taka muhimmiyar rawa har ana kiransa "manzo na biyu na Jamus", saboda rayuwarsa ta yi daidai da aikin Boniface na farko.

Kodayake Peter ya taɓa zargin kansa da lalaci a ƙuruciyarsa, ba zai iya yin dogon lokaci ba, saboda yana ɗan shekara 19 ya sami digiri na biyu daga Jami'ar Cologne. Ba da daɗewa ba bayan haka, ya haɗu da Peter Faber, almajirin farko na Ignatius na Loyola, wanda ya rinjayi Peter har ya shiga sabuwar ƙungiyar Yesu.

A wannan lokacin yana karami, Bitrus ya riga ya fara aikin da ya ci gaba tsawon rayuwarsa: tsarin karatu, tunani, addu'a da rubutu. Bayan naɗa shi a 1546, ya zama sananne ga wallafe-wallafen rubutun St Cyril na Alexandria da St Leo the Great. Baya ga wannan sha'awar wallafe-wallafen, Bitrus yana da himma don manzo. Sau da yawa akan same shi yana ziyartar marassa lafiya ko kuma a kurkuku, koda kuwa ayyukan da aka ba su a wasu yankuna sun fi ƙarfin kiyaye yawancin mutane sosai.

A cikin 1547, Pietro ya halarci zama da yawa na Majalisar Trent, waɗanda daga baya aka ba shi umarnin aiwatarwa. Bayan ɗan gajeren aikin koyarwa a kwalejin Jesuit da ke Messina, an ɗora wa Peter aikin a cikin Jamus, daga nan zuwa aikin rayuwarsa. Ya karantar a jami'oi da dama kuma ya taimaka sosai wajan kafa kwalejoji da karawa juna sani. Ya rubuta katechism wanda yake bayanin imanin Katolika ta hanyar da talakawa zasu iya fahimta: babbar buƙata a wannan shekarun.

Fitaccen sanannen mai wa’azi ne, Bitrus ya cika majami’u da waɗanda suke ɗokin jin wa’azin bisharar da yake yi. Yana da ƙwarewar diflomasiyya, galibi yana aiki a matsayin mai sulhu tsakanin ɓangarori masu jayayya. A cikin wasiƙun nasa, cike juzu'i takwas, akwai kalmomin hikima da nasiha ga mutane na kowane fanni na rayuwa. Wani lokaci ya rubuta wasiƙun da ba a taɓa gani ba na zargi ga shugabannin Cocin, amma koyaushe a cikin yanayin nuna kauna da fahimta.

A lokacin da yake da shekaru 70, Peter ya sha fama da cutar shan inna, amma ya ci gaba da wa’azi da rubutu tare da taimakon magatakarda, har zuwa mutuwarsa a garinsu na Nijmegen, Netherlands a ranar 21 ga Disamba 1597.

Tunani

Effortsoƙarin Peter ba tare da gajiyawa ba misali ne mai dacewa ga waɗanda ke cikin sabunta Ikilisiyar ko haɓaka lamirin ɗabi'a a harkokin kasuwanci ko gwamnati. Ana ɗaukarsa ɗayan masu kirkirar jaridar Katolika kuma yana iya zama abin koyi ga marubucin Kirista ko ɗan jarida. Malaman makaranta na iya ganin a cikin rayuwarsa da sha'awar isar da gaskiya. Ko muna da yawa da za mu bayar, kamar yadda Peter Canisius ya bayar, ko kuma idan ba mu da ɗan abin da za mu bayar, kamar yadda gwauruwa matalauta a cikin Injilar Luka suka yi (duba Luka 21: 1–4), muhimmin abu shi ne mu ba da mafi kyawunmu. Ta wannan hanyar ne Bitrus ya zama abin misali ga Kiristoci a cikin zamani na saurin canji wanda aka kira mu zama cikin duniya amma ba na duniya ba.