Tsaran ranar 29 ga Disamba: labarin St. Thomas Becket

Watan ranar 29 ga Disamba
(21 Disamba 1118 - 29 Disamba 1170)

Labarin St. Thomas Becket

Wani mutum ne mai ƙarfi wanda ya yi jinkiri na ɗan lokaci, amma daga baya ya fahimci cewa mutum ba zai iya sasantawa da mugunta ba, kuma don haka ya zama babban malamin coci, shahidi da waliyyi: wannan shi ne Thomas Becket, Archbishop na Canterbury, wanda aka kashe a cocinsa a ranar 29 ga Disamba , 1170.

Aikinsa ya kasance mai hadari. Yayin da yake Archdeacon na Canterbury, amininsa Sarki Henry II ya nada shi kantoman Ingila yana da shekara 36. Lokacin da Henry ya ga ya fi dacewa ya nada shugabansa a matsayin Archbishop na Canterbury, Thomas ya ba shi kyakkyawan gargaɗi: mai yiwuwa ba zai yarda da duk irin kutse da Henry yake yi a cikin al'amuran Coci ba. Koyaya, a cikin 1162 an nada shi a matsayin babban bishop, ya yi murabus daga shugabar gwamnati kuma ya sake tsarin rayuwarsa duka!

Matsaloli sun fara. Henry ya nace kan kwace ikon Cocin. A wani lokaci, ɗaukar wasu matakan sulhu mai yiwuwa ne, Thomas ya kusanci sasantawa. Ya ɗan lokaci ya amince da Tsarin Mulki na Clarendon, wanda zai hana malaman coci haƙƙin fitina ta hanyar kotu tare da hana su yin roƙo kai tsaye zuwa Rome. Amma Thomas ya ƙi Tsarin Mulki, ya gudu zuwa Faransa don aminci kuma ya kasance cikin gudun hijira na shekaru bakwai. Lokacin da ya dawo Ingila ya yi tsammanin hakan na nufin tabbas mutuwa. Tunda Thomas ya ƙi ya ba da takardar iznin da ya sanya wa bishops ɗin da sarki ya fi so, Henry ya yi ihu cikin fushi: "Babu wanda zai kawar da ni daga wannan firist ɗin mai ban haushi!" Doki mahaya huɗu, suna ɗaukar kalmominsa kamar yadda yake so, suka kashe Thomas a cikin Cathedral na Canterbury.

Thomas Becket ya kasance gwarzo mai tsarki zuwa zamaninmu.

Tunani

Babu wanda ya zama waliyi ba tare da yin faɗa ba, musamman tare da kansa. Thomas ya san dole ne ya tsaya tsayin daka don kare gaskiya da doka, ko da kuwa ransa zai ɓace. Har ila yau dole ne mu tashi tsaye yayin fuskantar matsin lamba - kan rashin gaskiya, yaudara, lalata rayuwa - kan tsadar shahara, saukakawa, ci gaba har ma da manyan kayayyaki.

St. Thomas Becket waliyyin waliyi ne na:

Limaman Katolika marasa addini