Tsaran rana: San Giovanni Ogilvie

Tsaran ranar Saint John Ogilvie: Iyalan gidan Scotland na Giovanni Ogilvie Katolika ne kuma wani ɓangare na Presbyterian. Mahaifinsa ya tashe shi a matsayin mai bin addinin Calvin, ya aike shi zuwa nahiyar don ilimantarwa. A can, John ya zama mai son tattaunawa da ke gudana tsakanin mashahuran Katolika da malaman Calvin. Saboda rikicewa da hujjojin malaman Katolika da yake nema, sai ya juya ga Nassi. Matani biyu sun buge shi musamman: "Allah yana son dukkan mutane su sami ceto su kuma kai ga sanin gaskiya", da kuma "Ku zo gareni, ku duka da kun gaji kuma kun sami rai mai nauyi, ni kuwa zan ba ku hutawa".

A hankali, John ya fahimci cewa Cocin Katolika na iya rungumar kowane irin mutane. Daga cikinsu, ya lura, akwai shahidai da yawa. Ya yanke shawarar zama Katolika kuma an yi masa maraba da shiga Cocin a Leuven, Belgium, a 1596 yana ɗan shekara 17.

Tsaran rana Saint John Ogilvie: John ya ci gaba da karatunsa, da farko tare da Benedictines, sannan a matsayin ɗalibi a Kwalejin Jesuit na Olmutz. Ya shiga cikin 'yan Jesuit kuma shekaru 10 masu zuwa sun bi tsauraran matakan ilimi da ruhaniya. A nadinsa na firist a Faransa a 1610, John ya sadu da 'yan Jesuit guda biyu wadanda suka dawo daga Scotland bayan an kama su kuma an saka su a kurkuku. Ba su ga ƙaramin fata ga nasarar aiki ba saboda tsaurara dokokin aikata laifi. Amma an kunna wuta a cikin John. Shekaru biyu da rabi na gaba ya yi roƙo a saka shi a matsayin mai wa'azi a ƙasar waje.

Waliyin ranar 11 Maris

Wanda manyan sa suka aikeshi, ya shiga Scotland a asirce yana mai cewa shi dillalin doki ne ko soja da ya dawo daga yaƙe-yaƙe a Turai. Ba zai iya yin aiki mai ma'ana ba tsakanin thean Katolika kaɗan a Scotland, John ya koma Paris don yin shawara da manyansa. An tsawata masa don barin aikinsa a Scotland, an sake mayar da shi. Ya kasance yana da himma kan aikin da ke gabansa kuma ya sami ɗan nasara cikin juyawa da yi wa Katolika na Katolika hidima a ɓoye. Amma ba da daɗewa ba aka ci amanarsa, aka kama shi kuma aka kai shi kotu.

Tsarinsa ya kasance har sai da ya kasance ba shi da abinci na tsawon awanni 26. An daure shi kuma an hana shi barci. Tsawon kwana takwas da dare ana jansa, ana turoshi da sanduna masu kaifi, gashinsa ya yage. Koyaya, ya ƙi bayyana sunayen Katolika ko kuma yarda da ikon sarki a cikin al'amuran ruhaniya. Ya yi gwaji na biyu da na uku, amma ya miƙe.

Waliyin Scotland

A shari’arsa ta ƙarshe, ya tabbatar wa alƙalai: “A kowane abu game da sarki, zan zama mai yi masa biyayya. idan wani ya kawo hari ga ikonsa, zan zubar da jinina na karshe a gare shi. Amma a cikin abubuwan da ke cikin ikon ikon ruhaniya wanda sarki ya mallaka da zalunci ba zan iya ba kuma ba zan yi biyayya ba “.

An yanke masa hukuncin kisa a matsayin maci amana, ya kasance da aminci har zuwa ƙarshe, koda kuwa a kan miƙa aka ba shi 'yanci da rayuwa mai kyau idan ya musanta imaninsa. An ba da rahoton ƙarfin zuciyarsa a kurkuku da kuma shahadar sa a duk yankin Scotland. Giovanni Ogilvie an yi masa izini a cikin 1976, ya zama waliyyin Scottish na farko tun 1250.

Waiwaye: John ya girma lokacin da Katolika ko Furotesta ba sa son haƙuri da juna. Da ya juya ga nassi, ya sami kalmomin da suka faɗaɗa hangen nesa. Kodayake ya zama Katolika kuma ya mutu don imaninsa, ya fahimci ma'anar "ƙaramin Katolika", yawancin muminai waɗanda suka karɓi Kiristanci. Ko yanzu ma babu shakka yana farin ciki da ruhun ɗabi'a wanda aka inganta ta Majalisar Vatican kuma ya kasance tare da mu a cikin addu'ar haɗin kai tare da dukkan masu bi. A ranar 10 ga Maris an yi bikin liyafa na San Giovanni Ogilvie.