Gano abin da ikon mallaka na Allah yake nufi a cikin Littafi Mai-Tsarki

Ikon Allah yana nufin cewa a matsayinsa na mai mulkin Duniya, Allah yana da 'yanci kuma yana da ikon yin duk abin da yake so. Ba a ɗaure shi ko iyakancewa da abin da halittunsa suka tsara ba. Plusari da, yana da cikakken iko akan duk abin da ke faruwa anan Duniya. Nufin Allah shine sanadin komai.

Sarauta (ana kiranta SOV ur un tee) a cikin Baibul sau da yawa ana bayyana ta cikin harshen masarauta: Allah yana mulki kuma yana mulki bisa Dukan Duniya. Ba za a iya tsayayya masa ba. Shi ne Ubangijin sama da ƙasa. An nada shi kuma kursiyinsa alama ce ta ikon mulkinsa. Nufin Allah shi ne mafi girma.

Wani cikas
Mulkin Allah cikas ne ga waɗanda basu yarda da Allah ba da waɗanda ba masu bi ba waɗanda suke neman cewa idan Allah yana cikin cikakken iko, cewa zai kawar da dukan mugunta da wahala daga duniya. Amsar Kirista ita ce cewa ikon Allah ya fi gaban fahimtar ɗan adam. Hankalin ɗan adam ba zai iya fahimtar dalilin da ya sa Allah ya ƙyale mugunta da wahala ba; maimakon haka, an kira mu ne don mu ba da gaskiya kuma mu dogara ga nagarta da kaunar Allah.

Kyakkyawan nufin Allah
Sakamakon dogara ga ikon mallaka na Allah shine sanin cewa kyawawan manufofinsa za su samu. Babu abin da zai iya tsayawa kan hanyar Allah; tarihi zai yi aiki bisa ga nufin Allah:

Romawa 8:28
Kuma mun sani cewa Allah yana yin komai don aiki tare don kyautata waɗanda suke ƙaunar Allah kuma an kira su bisa ga nufinsa gare su. (NLT)
Afisawa 1:11
Ari ga haka, saboda muna haɗe tare da Kristi, mun sami gādo daga wurin Allah, domin ya zaɓe mu a gaba kuma ya sa komai ya zama bisa ga nufinsa. (NLT)

Nufin Allah sune ainihin mahimmancin rayuwar Kirista. Sabuwar rayuwarmu cikin Ruhun Allah an kafa ta ne bisa ga niyyarta, kuma wani lokacin ta ƙunshi wahala. Matsalolin rayuwa suna da manufa cikin tsarin Allah na Allah:

Yakubu 1: 2-4, 12
Ya ku an'uwana maza da mata, idan matsaloli iri-iri suka taso, ku ɗauki hakan a matsayin wata babbar dama ta farin ciki. Domin ka sani cewa idan aka gwada imaninka, karfin ku yana da damar girma. Don haka bari ya girma, domin lokacin da ƙarfin ku ya inganta, za ku zama cikakke kuma cikakku, ba za ku buƙaci komai ba… Allah ya albarkaci waɗanda suka haƙura da jaraba da jarabawa. Daga baya za su sami rawanin rai da Allah ya alkawarta wa waɗanda suke ƙaunarsa. (NLT)
Ikon Allah ya saukar mana da damuwa
Har ila yau, batun ikon tauhidin ya tashi ne daga ikon mallakar Allah.idan Allah da gaske yake sarrafa komai, ta yaya mutane za su sami 'yancin zaɓe? A bayyane yake daga nassi da rayuwar yau da kullun cewa mutane suna da 'yancin zaɓe. Muna yin zabi mai kyau da mara kyau. Koyaya, Ruhu Mai Tsarki yana motsa zuciyar mutum ya zaɓi Allah, zaɓi mai kyau. A cikin misalan Sarki Dauda da manzo Bulus, Allah kuma yana aiki da munanan zaɓuɓɓukan mutane don sauya rayuwa.

Gaskiyar magana ita ce, mutane masu zunubi ba su cancanci komai daga Allah mai tsarki ba. Ba za mu iya yin amfani da Allah cikin addu'a ba. Ba za mu iya tsammanin rayuwa mai wadata da rashin ciwo kamar yadda bisharar wadata ke yadawa ba. Ba kuma za mu yi tsammanin isa zuwa sama ba saboda mu "mutumin kirki ne". An ba mu Yesu Almasihu hanya zuwa sama. (Yahaya 14: 6)

Wani ɓangare na ikon mallakar Allah shine cewa duk da rashin cancantarmu, ya zaɓi ƙaunar da mu kuma ya cece mu ko ta yaya. Yana ba kowa 'yanci damar yarda ko ƙi ƙaunarsa.

Ayoyin Littafi Mai-Tsarki kan ikon mallaka na Allah
Yawancin ayoyi na Littafi Mai-Tsarki suna da ikon mallakar ikon Allah, gami da:

Ishaya 46: 9-11
Ni ne Allah, kuma babu wani abu kuma; Ni ne Allah, kuma babu wani kamar ni. Ina sanarda karshenshi daga farko, tun zamanin da, abinda zaizo. Nace: "Dalilina zai wanzu kuma zanyi duk abinda nakeso". Abin da na fada, abin da zan fahimta; abin da na tsara, abin da zan yi. (NIV)
Zabura 115: 3 Il
Allahnmu yana cikin Sama; yayi abinda yake so. (NIV)
Daniyel 4:35
Duk mutanen duniya ba a dauke su da komai ba. Yana yin yadda ya ga dama da ikokin sama da mutanen duniya. Babu wanda zai iya riƙe hannunsu ko ya ce, "Me kuka yi?" (NIV)
Romawa 9:20
Amma wane ne kai, ɗan adam, da za ku amsa wa Allah? "Abin da aka kafa yana cewa ga duk wanda ya kafa shi, 'Me ya sa kuka sa ni haka?'" (NIV)