Gano dalilin da yasa ranar Ista ke canzawa kowace shekara


Shin kun taɓa yin mamakin dalilin da yasa Lahadi Lahadi zata faɗi tsakanin 22 ga Maris da 25 ga Afrilu? Kuma me yasa majami'u na Gabas ta Tsakiya yawanci suke bikin Ista a ranar daban da majami'un Yammacin Turai? Waɗannan tambayoyi ne masu kyau tare da amsoshin waɗanda suke buƙatar wasu bayani.

Me yasa Ista ke canzawa kowace shekara?
Tun daga tarihin cocin farko, ainihin ranar Ista ta zama abin tattaunawa koyaushe. Na ɗaya, mabiyan Kristi sun yi sakaci da ɗaukar ajalin ainihin tashin Yesu daga matattu.Daga wannan zuwa, batun ya zama ƙara rikitarwa.

A sauki bayani
A zuciyar batun shine bayani mai sauki. Ista bikin biki ne na hannu. Muminai na farko a cocin Asiya waramar suna son su kiyaye bikin ƙetarewa na Ista. Mutuwa, binnewa da tashin Yesu Kiristi ya faru ne bayan Ista, don haka mabiyan suna son a yi bikin Ista a ko yaushe bayan Ista. Kuma, tunda kalandar hutu ta Yahudawa ta dogara ne da hawan rana da hasken rana, kowace ranar bikin ta tafi ta hannu, tare da ranakun da suke canzawa daga shekara zuwa shekara.

Lunar tasiri a cikin Ista
Kafin shekara ta 325 AD, an yi bikin ranar Lahadin ne kai tsaye bayan kammala wata cikakke bayan fitowar rana (bazara). A Majalisar Nicea a cikin 325 AD, Ikilisiyar Yammacin Turai ta yanke shawarar kafa ingantaccen tsari don tantance ranar Ista.

A yau a Yammacin Kiristanci, ana yin bikin Ista a ranar Lahadi kai tsaye bayan ranar bikin Ista ta ƙarshen wata. Kwancen Ista na cikakke ne ta hanyar teburin tarihi. Ranar Ista ba ta dace da abubuwan da suka faru ba. Tun da masana ilimin sararin samaniya sun sami damar ƙididdige kwanakin kowace wata a cikin shekaru masu zuwa, Ikilisiyar yamma ta yi amfani da waɗannan ƙididdigar don kafa tebur na kwanakin Ikilisiya don Cikakken Wata. Waɗannan ranakun suna ƙayyade kwanakin tsarkakakku a kalandar majami'a.

Kodayake an ɗan gyara shi kaɗan daga asalinsa, a cikin 1583 AD tebur don ƙayyade kwanakin ecclesiastical na Cikakken Wata an kafa shi dindindin kuma an yi amfani dashi don ƙayyade ranar Ista. Saboda haka, bisa ga teburin majami'u, Paschal cikakken wata shine farkon farkon zamanin da cikakkiyar watan bayan 20 ga Maris (wanda shine ranar farkon bazara a shekara ta 325 AD). Saboda haka, a Yammacin Kiristanci, ana yin bikin Ista a ranar Lahadi kai tsaye bayan kammala wata na Ista.

Cikakken wata na Ista na iya bambanta har zuwa kwana biyu daga ainihin cikar wata, tare da ranakun da suka kama daga 21 ga Maris zuwa 18 ga Afrilu. A sakamakon haka, ranakun Ista na iya bambanta daga 22 ga Maris zuwa 25 ga Afrilu a Kiristancin Yammacin Turai.

Ranar Gabas da Yammacin Ista
Tarihi, majami'un Yammacin Turai sun yi amfani da kalandar Gregorian don yin lissafin ranar Ista kuma majami'un Orthodox na Gabas sun yi amfani da kalandar Julian. Wannan ya kasance wani ɓangaren dalilin da yasa kwanakin suka kasance daidai.

Ista da hutu masu dangantaka ba su fadi a kan kafaffen rana a kalandar Gregorian ko Julian ba, yana mai da su hutu ta tafi-da-gidanka. Kwanan wata suna kan kalandar wata daidai take da kalandar Yahudawa.

Duk da yake wasu Ikklisiyar Ikklesiya ta Gabas ba kawai suna kiyaye ranar Ista ba bisa kalandar Julian da ke amfani da su yayin Majalisar Ikilisiyar Farko ta Nicea a cikin 325 AD, sun kuma yi amfani da tauraron sararin samaniya da ainihin cikakken wata da daidaita yanayin bazara na yanzu, waɗanda aka lura tare da Meridian na Urushalima. Wannan ya rikitar da batun, saboda kuskuren kalandar Julian, da kuma kwanaki 13 da suka fara tun daga shekara ta 325 AD kuma hakan yana nufin, don ci gaba da kasancewa cikin layin da thean wasan bazara wanda aka kafa tun (325 AD), Ista Ba za a yi bikin Orthodox ba kafin Afrilu 3 (kalandar Gregorian na yanzu), wanda shine Maris 21 AD

325.

Bugu da ƙari, daidai da dokar da aka kafa ta Eccenical Council of Nicaea, Cocin Orthodox na Gabas ya bi al'adar cewa Ista dole ne koyaushe ya faɗi bayan bikin Jewishetarewa na Yahudawa tun bayan tashin Kristi bayan tashin Kiristi.

A ƙarshe, Cocin Orthodox ya samo zaɓi don yin lissafin Ista bisa ga kalandar Gregorian da kuma bikin Passoveretarewa na Yahudawa, haɓaka da sake zagayowar shekaru 19, sabanin sake zagayowar shekaru 84 na Cocin Yammacin Turai.