Idan Adamu da Hauwa'u basu yi zunubi ba, da Yesu zai mutu ko ta yaya?

A. A’a. Mutuwar Yesu saboda zunubin mu ne. Saboda haka, idan zunubi bai taɓa shiga cikin duniya ba, da Yesu bai mutu ba. Koyaya, za'a iya amsa wannan tambayar ta hanyar "ka'ida" tun da Adamu, Hauwa'u da dukkanmu munyi zunubi.

Kodayake wannan tambayar tana da wuyar amsawa a taƙaice kuma a sauƙaƙe, bari mu bincika misalin. Bari mu ce iyayenku sun ci guba. Sakamakon wannan guba mutuwa ce. Abinda kawai zai magance wannan guba shine a sami sabon jini wanda yake da ƙoshin lafiya daga wani wanda bashi da lahani. Ta hanyar kwatanta, zaku iya cewa Yesu ya shigo duniya ba tare da wani amfani da wannan “guba” ba domin ya iya bayar da “isharar” allahntaka ga Adamu da Hauwa'u da duk zuriyarsu da guba ta zunubi. Don haka, jinin Yesu shine yake warkar da mu lokacin da muka karɓi wannan jinin da aka miƙa ta hadaya ta Cross. Muna karɓar jinin cetonsa ta wurin karɓar shi cikin rayuwar mu, musamman ta hanyar keɓewa da bangaskiya.

Amma wannan tambayar ta tayar da wata tambaya mafi ban sha'awa. Idan da Adamu da Hauwa'u (da dukkanmu waɗanda muka fito daga cikin su) ba su taɓa yin zunubi ba, shin thean Allah ya zama mutum? Shin zai ɗauki jikin ɗan adam ta wurin cikin tsohuwar Maryamu Maryamu?

Ko da yake mutuwar Yesu ta kasance saboda zunubin mu ne, kasancewarsa mutum (zama ɗan adam) ba kawai zai iya mutuwa domin zunubanmu ba. Karatun cocin Katolika yayi bayanin cewa ɗayan manyan dalilan da suka sa ya zama mutum shine "ya cece mu ta hanyar sulhunta mu da Allah", amma ya kuma bayyana wasu dalilai ukun: "domin mu san ƙaunar Allah" "zama kwatancenmu na tsarkaka"; da kuma "sanya mu cikin abubuwan Allahntaka" (Dubi CCC n. 457-460).

Don haka, wasu suna zaton ko da babu laifi, da Allah zai zama jiki don ya cikad da sauran sakamakon lalatarwar. Wataƙila yana da zurfi kaɗan kuma kawai hasashe ne, amma har yanzu yana da kyau don yin tunani!