Ta yaya ake bayyana mala'iku?

Mala'iku-h

Angelophany na nufin ma'anar bayyana ko bayyanar mala'iku. Kasancewar marasa ruhu, halittun marasa daidaituwa, waɗanda Mai tsattsarka nassi ke kiran mala'iku, gaskiya ce ta imani. Littattafai da Hadisai duka suna ba da shaida sosai game da wannan. Catechism na cocin Katolika ma yana mu'amala da su cikin lambobi 328 - 335. Saint Augustine ya ce game da mala'iku: “Kalmar Angelo tana ƙira ofishin, ba yanayi ba. Idan ya tambaye mu sunan wannan dabi'ar, sai ya ba da amsa cewa ruhu ne; idan ka nemi ofis, za ka amsa cewa mala'ikan ne: ruhu ne ga abin da yake, yayin da kuma abin da ya aikata mala'ika ne ”(S. Agostino, Enarratio in Psalmos, 102, 1,15). In ji Littafi Mai-Tsarki, mala'iku bayi ne da manzannin Allah: “Ku yabi Ubangiji, ku duka mala'iku, ku masu ikon yin umarninsa, masu shirye don maganar maganarsa. Ku yabi Ubangiji, ku duka, rundunansa, barorin sa, waɗanda suke yin nufinsa ”(Zabura 3,20-22). Yesu yace "koyaushe suna ganin fuskar Uba ... wanda ke cikin sama" (Mt 18,10:XNUMX). ...
... Halitattun halittu ne na ruhaniya kuma suna da basira da kuma nufi: su halittu ne na sirri (Pius XII, Harafi Encyclical Humani generis: Denz. - Schonm., 3891) da marasa mutuwa (Lk 20,36:10). Sun wuce duka halittun da ake gani cikin kammala, kamar yadda ɗaukakar ɗaukakarsu ta nuna (Dn. 9, 12-25,31). Bisharar Matiyu tana cewa: "Lokacin da manan mutum ya zo cikin ɗaukakarsa tare da mala'ikunsa duka ..." (Mt 1). Mala'iku 'nasa' ne domin an halicce shi ta wurinsa ne da kuma duban sa: "Domin a gare shi ne dukkan abubuwa suka kasance, waɗanda suke cikin Sama da waɗanda suke a duniya suke, bayyane da bayyane: Al'arshi, Sarakuna , Kundin tsarin mulki da iko. “Dukkan abubuwa sun kasance ta gare shi ne da kuma ganinsa” (Kol 16: 1,14). Sune yafi nasa saboda ya mai da su manzannin shirinsa na ceto: "Shin ba duk ruhohi bane ke lura da wata ma'aikatar da aka aiko don bauta wa waɗanda dole ne su gaji ceto?" (Ibraniyawa 38,7:3,24). Tun halittar (Ayuba 19) da kuma tarihin tarihin ceto, suna shelar wannan ceton kuma suna yin cikar shirin Allah mai nasara .. Su - don buga wasu 'yan misalai - rufe aljanna ta duniya (Farawa 21,17 , 22,11), kare Lutu (Farawa 7,53), kubutar da Hagar da ɗansa (Farawa 23), riƙe hannun Ibrahim (Farawa 20). Ana magana da dokar "ta hannun mala'iku" (Ayyukan Manzanni 23). Suna jagorar mutanen Allah (Fit 13, 6,11-24), shelar haihuwar haihuwa (Jg 6,6) da kuma waƙoƙi (Jg 1-19,5; Is 1) taimaka wa annabawan (11.26Ki 1,6 ). A ƙarshe, mala'ikan shugaba mala'ika ne ya ba da sanarwar haihuwar Mai Tsarkaka da na Yesu Kristi kansa (k.k. 2,14, 1). daga cikin jiki zuwa zuwa sama, rayuwar Kalmar Allah cikin jiki ta kewaye da ɗaukar ibadun mala'iku. Lokacin da Uba "ya gabatar da Firstan fari cikin duniya, sai ya ce: duk mala'ikun Allah suna yi masa sujada" (Ibraniyawa 20: 2,13.19). Waƙar yaborsu a lokacin haihuwar Yesu bai gushe ba yana kawo cikas a cikin cocin: "Tsarki ya tabbata ga Allah ..." (Lk. 1,12). Sun kare yara na Yesu (Mt 4,11, 22; 43), suna yi masa hidima a cikin hamada (Mk 26:53; Mt 2), suna yi masa ta’aziyya yayin azaba (Lk 10,, 29), lokacin da zai iya samun ceto ta hanyar su daga hannun abokan gaba (Mt 30, 1,8) kamar sau ɗaya Isra'ila (cf. 2,10 Mac 2, 8-14; 16). Har yanzu mala'iku ne "wa'azin" (Lk 5:7), suna shelar albishir na cikin jiki (k.k. Lk 1: 10-11) da tashin Alkiyama (Mk 13,41: 25,31-12) na Almasihu. A dawowar Kristi, wanda suke ayyanawa (A / Manzani 8, 9-XNUMX), zasu kasance a wurin, a hidimar hukuncinsa (Mt XNUMX; XNUMX; Lk XNUMX, XNUMX-XNUMX).
Ana samun bayyanannun mala'iku a cikin littafin tarihin Hagio. A cikin tarihin rayuwar tsarkakan mu na Katolika da yawa muna karanta mala'iku waɗanda suka bayyana kuma suna magana da su, yawanci wannan mala'ikan shi ne mala'ikan mai kiyaye wannan tsarkaka. Babu shakka duk waɗannan angelophanies sun bambanta da waɗanda aka ruwaito a cikin Littattafai Mai Tsarki, saboda sun shafi gaba ɗaya kuma kawai ga ikon ɗan adam ne sabili da haka baza su iya yin gwagwarmaya tare da ɗayan waɗanda aka ruwaito a cikin Littafin Mai Tsarki ba. Tabbacin tarihin ba koyaushe iri ɗaya bane a cikin waɗannan nassoshi na wahayi da kuma mala'iku. Wadancan, alal misali, waɗanda aka samo cikin ayyukan da ba na ingantattu na shahidai yawanci almara ne ko almara. Haka kuma, muna da bayanan da aka tattara na bayanan rashin hankalin da muka gaskata ingantattu ne kuma tabbatattun maganganu na irin wannan.
Idan ana samun kayan mala'iku a cikin Tsohon Alkawali a zamanin rayuwar Kristi da manzanninsa, shin za mu yi mamakin idan muka ga sun ci gaba cikin ƙarni na tarihin Kiristanci, wanda ke bayan duk tarihin Mulkin Allah a duniya?
Marubucin tarihin cocin Teodoreto ya tabbatar da rakodin mala'iku da suka faru a San Simone da Stilita, wanda ya rayu tsawon shekaru 37 a kan kunkuntar babban taron masu tsayi mai kafa sittin, inda maigidansa mai kula da shi, wanda ya sanar da shi game da ma'aikatun. na Allah da rai madawwami kuma ya shafe awowi da yawa tare da shi cikin tattaunawa mai tsarki kuma daga ƙarshe ya annabta ranar da zai mutu.

A yayin zane-zanen su, mala'iku ba wai kawai suna ta'azantar da rayukan mutane da suka gaji ba tare da zaƙi da hikimar kalmominsu, kyakkyawa da kyawun fasalin fasalin su, amma suna jin daɗi kuma suna ɗaukaka ruhun da aka ci nasara tare da mafi kyawun kiɗa da mafi yawan waƙoƙin sama. Sau da yawa muna karanta game da irin waɗannan bayyanar a rayuwar tsarkakan ruhubanawa daga zamanin da. Tuno da kalmomin mai zabura: “Ina so in raira maka waƙa a gaban mala’iku”, da kuma shawara na mai kirkirar su Benedict, wasu dodanni a halin yanzu suna samun kansu suna raira waƙa tsattsakin ofishin, da dare, tare da mala’iku, waɗanda suke haɗe saututtinsu na samaniya da wadanda na waka mutane. Venerable Beda, wanda sau da yawa ya ambaci sashin da ya gabata daga San Benedetto, yana da tabbacin kasancewar mala'iku a cikin gidajen sarakunan: "Na sani," in ji wata rana, "Mala'iku sun zo ziyartar al'ummomin mu masu bi; Me za su ce in ba su same ni ba a tsakanin 'yan'uwana? " A cikin gidan sufi na Saint-Riquier, Abbot Gervin da yawa daga cikin sufayesu sun ji mala'iku suna shiga cikin muryoyinsu na samaniya zuwa waƙar majiyoyi, a dare ɗaya, yayin da tsattsarkan wurin ya cika da turare masu ƙanshi. Saint John Gualberto, wanda ya kafa dodannin mondombrosan, tsawon kwanaki uku a jere kafin ya mutu ya hango kansa yana kewaye da mala'iku wadanda suka taimake shi da kuma rera addu'o'in Kirista. Saint Nicholas na Tolentino, tsawon watanni shida kafin mutuwa, yana da farin ciki don sauraron waƙoƙin mala'iku kowane dare, wanda ya ƙaru a gare shi sha'awar zuwa sama.
Fiye da mafarki shine hangen nesa da St. Francis na Assisi yake da shi a wannan daren lokacin da ya kasa yin barci: "Komai zai kasance kamar sama" ya ce don ta'azantar da kansa, "inda akwai madawwamin aminci da farin ciki", da yana faɗi haka ya yi barci. Sai ya ga wani mala'ika tsaye kusa da gadonta yana riƙe da goyo da baka. "Francis," in ji ruhun sama, "zan yi muku wasa kamar yadda muke wasa a gaban kursiyin Allah na cikin sama." Anan mala'ikan ya sanya ƙungiyar violin a kafada kuma ya shafa baka a tsakanin igiya sau ɗaya kawai. St. Francis aka mamaye shi da irin wannan farinciki kuma ransa yaji irin wannan zaqi, cewa yayi kamar bashi da jiki kuma baya jin zafi. "Da a ce Mala'ikan ya goge baka a tsakanin igiya," in ji firi cikin washegari, "a raina zai bar jikina don farin ciki wanda ba a sarrafa shi"
Sau da yawa, duk da haka, mala'ikan mai kulawa yana ɗaukar aikin jagorar ruhaniya, ma'abuta rayuwar ruhaniya, wanda ke jagorantar ruhu zuwa kammalalliyar Kirista, ta yin amfani da duk hanyar da aka nuna don wannan manufar ba tare da banbanci gyare-gyare da horo ba.