Bisharar Afrilu 10 2020 tare da sharhi

Daga Bisharar Yesu Kristi bisa ga Yahaya 18,1-40.19,1-42.
A lokacin, Yesu ya fita tare da almajiransa, ya haye rafin Cèdron, inda akwai wani lambu inda ya shiga tare da almajiransa.
Yahuza, wanda ya ci amanar, ya san wannan wurin, domin Yesu yakan yi ritaya tare da almajiran sa.
Don haka, Yahuza ya ɗauki runduna na soja da matsara da manyan firistoci da Farisiyawa suka yi, ya tafi, da fitilu, da jiniyoyi, da makamai.
Sa’annan Yesu, da yake yasan duk abin da zai faru da shi, sai ya matso ya ce musu: "Wa kuke nema?"
Suka ce masa, "Yesu, Banazare." Yesu ya ce musu, "Ni ne!" Akwai kuma Yahuza mai cin amana tare da su.
Da dai ya ce "Ni ne," sai suka ja da baya suka fadi ƙasa.
Ya sake ce musu, "Wanne kuke nema?" Suka amsa: "Yesu, Banazare".
Yesu ya amsa: «Na fada muku cewa ni ne. Don haka idan kuna neman na, ku bar su su tafi. "
Domin maganar da ya fada ta cika: "Ban rasa ko ɗaya daga cikin waɗanda kuka ba ni ba."
Sai Saminu Bitrus, wanda yake da takobi, ya zare shi ya buge bawan babban firist, ya yanke masa kunne na dama. An kira wannan bawan Malco.
Sai Yesu ya ce wa Bitrus, “Mai da takobinka a kube. Shin, ba zan sha kofin da Uba ya ba ni ba? »
Daga nan sai kamun tare da kwamandan da Yahudawa masu gadin suka kama Yesu, suka daure shi
Sai suka fara kawo shi wurin Hannatu. Shi kuma surukin Kayafa ne, wanda shi ne babban firist a wannan shekarar.
Kayafa shi ne ya ba wa Yahudawa shawara cewa: “Gara in mutum ɗaya ya mutu saboda mutane.”
Siman Bitrus ya bi shi da wani almajiri. Babban firist sananne ne ga babban firist saboda haka ya shiga tare da Yesu zuwa farfajiyar babban firist.
Pietro ya tsaya a waje, kusa da ƙofar. Amma wannan almajirin, wanda yake sananne ga babban firist, ya fito, ya yi magana da majalisa ya kuma bar Bitrus ya shiga.
Matashin kuwa ya ce wa Bitrus, "Kai ma ɗaya daga cikin almajiran mutumin nan kake?" Ya amsa ya ce, "Ba ni bane."
A halin yanzu dai bayin da masu gadi sun kunna wuta, domin tana sanyi, kuma suna cikin dumama; Pietro kuma ya kasance tare da su kuma yana jin zafi.
Sai babban firist ya tambayi Yesu game da almajiransa da koyarwarsa.
Yesu ya amsa masa ya ce: «Na yi magana da duniya a sarari; Kullum ina koyarwa a cikin majami'a da haikali inda dukan Yahudawa suke yin hallara, ban faɗi kome a ɓoye ba.
Me yasa kuke tambayata? Tambaya waɗanda suka ji abin da na ce musu; Ga shi, sun san abin da na faɗa. ”
Ya gama faxin haka, sai wani daga cikin masu gadin da ke wurin ya ba wa Yesu sara, yana cewa: "Don haka ka amsa babban firist?".
Yesu ya amsa masa ya ce: «Idan na yi magana mara kyau, nuna min inda mugunta take; Amma idan na yi magana da kyau, me ya sa za ku buge ni? »
Sai Hannatu ta aika da shi a ɗaure wurin Kayafa, babban firist.
A halin yanzu Simon Pietro yana can don dumama. Sai suka ce masa, "Ba kwa ɗaya kake bane? Ya karyata shi ya ce, "Ba ni bane."
Amma ɗaya daga cikin bayin babban firist, dangi na wanda Bitrus ya sare kunnensa, ya ce, "Shin, ban gan ku tare da shi ba a gonar?"
Pietro ya sake yin musun, kuma nan da nan zakara ya yi cara.
Daga nan suka kawo Yesu daga gidan Kayafa zuwa harabar fadar. Washe gari ya waye kuma ba sa son shiga farfajiyar don kar a ƙazantar da shi kuma ya ci Ista.
Sai Bilatus ya fita zuwa wurinsu, ya ce, “Wane irin zargi kuke kawowa mutumin nan?”
Suka ce masa, "In ba ya aikata mugunta ba, da ba za mu bashe ka gare ka ba."
Sai Bilatus ya ce musu, "Ku kama shi, ku shara'anta shi bisa ga shari'arku!" Yahudawa sun amsa masa cewa, "Ba mu yarda mu kashe kowa ba."
Ta haka ne an cika kalmomin da Yesu ya faɗi waɗanda ke nuna mutuwar ya mutu.
Sai Bilatus ya sake shiga cikin ɗakin majami'a, ya kira Yesu ya ce masa, "Shin kai ne Sarkin Yahudawa?"
Yesu ya amsa masa: "Shin kana fada wa kanka wannan ne ko kuwa wasu sun fada maka game da ni?"
Bilatus ya amsa, "Ni Bayahude ne? Jama'arku da manyan firistoci sun bashe ku a hannuna. me ka yi? ”.
Yesu ya amsa ya ce: «Masarauta ta ba ta wannan duniyar ba ce; Da mulkina na duniyan nan ne, da barorina za su yi yaƙi domin ba a ba da ni ga Yahudawa ba. Amma mulkina ba ya nan. ”
Sai Bilatus ya ce masa, "To, ashe, kai sarki ne?" Yesu ya amsa masa: «Ka ce da shi; Ni sarki ne. Domin haka aka haife ni kuma wannan ne na shigo cikin duniya, domin bayar da shaida ga gaskiya. Duk wanda ya kasance daga gaskiya, saurara muryata ».
Bilatus ya ce masa: "Mece ce gaskiya?" Bayan ya faɗi haka, sai ya sake komawa wurin Yahudawa, ya ce musu, “Ban sami wani laifi a kansa ba.
Akwai wata al'ada a cikinku cewa zan 'yantar da ku don Ista: kuna so in' yantar da ku Sarkin Yahudawa? ».
Sai suka sake ihu, "Ba wannan ba, amma Barabbas!" Barabbas ɗan fashi ne.
Sai Bilatus ya ɗauki Yesu ya yi masa bulala.
Sai soja suka sa kambin ƙaya suka sa masa a kansa, suka yafa masa alkyabbar shunayya. sai suka matso kusa dashi suka ce masa:
«Ilan murna, Sarkin Yahudawa!». Kuma suka buge shi.
Bilatus ya sake fita ya ce musu, "Ga shi, zan kawo shi gare ku, domin kun sani cewa ban sami wani laifi a kansa ba."
Sai Yesu ya fita, da kambi na ƙaya da alkyabbar shunayya. Bilatus ya ce musu, "Ga mutumin!"
Da ganinsa, manyan firistoci da masu tsaron suka yi ihu: "gicciye shi, gicciye shi!" Bilatus ya ce musu, "Takeauki shi kuma gicciye shi; Kuma ban sami wani laifi a gare shi ba. "
Yahudawa sun amsa masa cewa "Muna da doka kuma bisa ga wannan dokar dole ne ya mutu, saboda ya mai da kansa ofan Allah."
Da jin wadannan maganganun, Bilatus ma ya ji tsoro
kuma ya sake shiga cikin masarautar ya ce wa Yesu: «Daga ina kuka zo?». Amma Yesu bai amsa masa ba.
Sai Bilatus ya ce masa, “Ba za ka yi magana da ni ba? Shin, ba ku sani ba ina da ikon 'yantar da ku, da ikon sanya ku a kan gicciye? ».
Yesu ya amsa masa ya ce: «Ba ku da iko a kaina da ba a ba ku daga sama ba. Wannan shi ya sa duk wanda ya bashe ni a kanku yana da babban laifi. "
Daga wannan lokacin Bilatus ya yi ƙoƙarin yantar da shi; amma yahudawa suka yi ihu, "Idan kun 'yantar da shi, kai ba abokin Kaisar ba ne!" Duk wanda ya mai da kansa sarki to ya juya kan Kaisar ».
Da ya ji waɗannan kalmomin, Bilatus ya sa Yesu ya fito da shi ya zauna a kotun, a wurin da ake kira Litòstroto, a cikin Yahudanci Gabbatà.
Shiri ne na bikin Ista, da rana tsaka. Bilatus ya ce wa Yahudawa, "Ga sarkinku!"
Amma suka yi ihu, "Ku tafi, gicciye shi!" Bilatus ya ce musu, "Shin, zan sa sarkinku a kan gicciye?" Babban firist ya amsa: "Ba mu da wani sarki ban da Kaisar."
Ya kuma ba da shi a gicciye shi.
Sai suka ɗauki Yesu da shi, ɗauke da gicciye, suka tafi wurin kwanyar da ake kira da Yahudanci Golgota,
inda suka gicciye shi da wasu mutum biyu tare da shi, ɗaya a gefe ɗaya kuma ɗayan a gefe, kuma Yesu a tsakiya.
Bilatus ne ya rubuta rubutun kuma ya sa shi a kan gicciye. an rubuta: "Yesu Banazare, Sarkin Yahudawa".
Yawancin Yahudawa suna karanta wannan rubutu, domin wurin da aka gicciye Yesu kusa da birni ne. an rubuta shi cikin Ibrananci, Latin da Helenanci.
Sai manyan firistocin Yahudawa suka ce wa Bilatus: "Kada ka rubuta: Sarkin Yahudawa, amma ya ce: Ni ne Sarkin Yahudawa."
Bilatus ya amsa: "Abin da na rubuta, na rubuta."
Sojojin, lokacin da suka gicciye Yesu, suka ɗauki kayansa suka sanya kashi huɗu, ɗaya don kowane soja, da wando. Yanzu wannan rigar ta zama tabo, an ɗora ta yanki ɗaya daga sama zuwa ƙasa.
Sai suka ce wa juna: Kada fa mu tsaga ta, sai dai mu jefa kuri'a ga wanda ya ke. Kamar yadda aka cika Littattafai cewa: Kayan riguna sun rabu a tsakaninsu, sun ɗora wa rigata ado. Sojojin kuma sun yi hakan.
Mahaifiyarsa, 'yar uwar mahaifiyarsa, Maryamu ta Cleopa da Maryamu ta Magdala suna kan gicciyen Yesu.
Sa’annan Yesu, da ganin uwa da almajirin da yake ƙauna yana tsaye kusa da ita, ya ce wa uwar: «Mace, ga ɗa!
Sai ya ce wa almajiri, "Ga uwarka!" Kuma daga wannan lokacin almajiri ya dauke ta zuwa gidansa.
Bayan wannan, Yesu, da yake ya san cewa an gama komai yanzu, ya ce don cika Nassi: “Ina jin ƙishi”.
Akwai wani tulu mai cike da ruwan inabi a can. Don haka sai suka ɗora soso da ruwan giya a kan raɓa, suka ajiye shi kusa da bakinsa.
Kuma bayan sun karɓi ruwan inabin, Yesu ya ce: "An yi komai!". Kuma, sunkuyar da kansa, ya mutu.
Shi ne ranar shiri da kuma yahudawa, don kada jikin su zauna a kan gicciye a ranar Asabar (hakika ya kasance ranar muhimmi ce a waccan ranar Asabaci), ya nemi Bilatus ya ce kafafunsu sun karye kuma an dauke su.
Saboda haka sai sojoji suka je suka karya kafafen farko sannan kuma dayan wanda aka giciye tare da shi.
Amma da suka je wurin Yesu, da ganin cewa ya riga ya mutu, ba su karya ƙafafunsa ba.
Amma ɗaya daga cikin sojojin ya buge shi da māshi, nan da nan jini da ruwa suka fito.
Duk wanda ya gani ya yi shaida da ita kuma shaidar tasa gaskiya ce kuma ya san yana faɗin gaskiya, domin ku ma ku yi imani.
Wannan ya faru ne domin an cika Littattafai: Babu ƙasusuwa da za a karye.
Wani nassi kuma ya sake cewa: Zasu juya kallon wanda suka dushe shi.
Bayan waɗannan al'amuran, Yusufu na Arimathiya, wanda yake almajirin Yesu, amma da ɓoye saboda tsoron Yahudawa, ya nemi Bilatus ya ɗauki jikin Yesu. Bilatus ya ba shi. Sai ya tafi ya ɗauki jikin Yesu.
Nikodimu, wanda ya taɓa zuwa wurinsa da daddare, shi ma ya je ya kawo mini murya na mur da aɗana na fam ɗari.
Sai suka ɗauki jikin Yesu suka sa shi a likkafani da kayan ƙanshi mai daɗi ga yadda Yahudawa suke binne.
Yanzu, a wurin da aka gicciye shi, akwai wani lambu kuma a cikin lambun ya kasance wani sabon kabari, wanda ba a riga an sa shi ba.
A nan ne suka sa Yesu a wurin, saboda shiryawar Yahudawa, domin kabarin yana kusa.

Saint Amedeo na Lausanne (1108-1159)
Cistercian monk, sannan bishop

Martial Homily V, SC 72
Alamar gicciye zai bayyana
"Lallai kai wani ɓoye ne na Allah!" (Shin 45,15) Me yasa aka ɓoye? Domin bai da kyau ko kyawu wanda ya rage amma duk da haka ikon yana hannun sa. Strengtharfin sa yana ɓoye a wurin.

Ba a ɓoye yake ba lokacin da ya ɗora hannuwansa ga cin hanci da dabino? Ramin ƙusa ya buɗe a hannunsa kuma gefen mara laifi ya miƙa kansa ga rauni. Ba su iya hana ƙafafunsa ba, baƙin ƙarfe ya haye shuka kuma an daidaita su zuwa ga sanda. Wadannan raunuka ne kawai Allah ya hore mana a gidansa da hannunsa. Wai! To yaya raunin nasa ya warkar da raunukan duniya! Yaya nasarar nasarar raunukansa wanda ya kashe mutuwa kuma ya kaiwa gidan wuta wuta! (...) Ku, ya Cocin, ku, kurciya, kuna da fasa a cikin dutsen da bango inda zaku huta. (...)

Kuma me za ku yi (...) lokacin da ya zo gajimare da iko da girma mai girma? Zai sauka a kan hanyoyin sama da kasa kuma dukkan abubuwan zasu narke cikin tsoron dawowar sa. Lokacin da ya zo, alamar gicciye zai bayyana a sararin sama kuma ƙaunataccen zai nuna raunin raunin da wurin ƙusoshin da, a gidansa, kun ƙusance shi