Bisharar Yau Maris 29 2020 tare da sharhi

Daga cikin Bisharar Yesu Kristi bisa ga yahaya 11,1: 45-XNUMX.

A lokacin, wani Li'azaru na Betàniya, ƙauyen Maryamu da Marta 'yar'uwarsa ba shi da lafiya.
Maryamu ita ce wadda ta yayyafa wa Ubangiji mai mai ɗanɗano, ta goge ƙafafunsa da gashinta. ƙanensa Li'azaru ba shi da lafiya.
Don haka 'yan'uwa mata suka aiko shi don su ce,' Ya Ubangiji, ga shi, abokinka bai da lafiya.
Da jin haka, Yesu ya ce, "Wannan cuta ba ta mutuwa ba ce, amma domin ɗaukakar Allah ce, domin a ɗaukaka ofan Allah saboda ta."
Yesu yana ƙaunar Marta, 'yar uwarta da Li'azaru sosai.
To, da ya ji ba shi da lafiya, ya yi kwana biyu a inda yake.
Sannan ya ce wa almajiran, "Ku sake komawa ƙasar Yahudiya."
Almajiran suka ce masa, "Ya Shugaba, ɗan lokaci kaɗan da Yahudawa suka yi jifanka da dutse, kai kuma za ka sake zuwa?"
Yesu ya amsa ya ce: «Shin, ba sa'o'i goma sha biyu na rana ba? Idan mutum yayi tafiya da rana, ba zai yi tuntuɓe ba, domin ya ga hasken duniyar nan.
Amma in wani zai yi tafiya da dare, sai ya yi tuntuɓe, don ba shi da hasken ».
Don haka ya yi magana sannan ya ƙara da cewa: «Abokinmu Li'azaru yana barci; amma zan tashe shi. "
Sai almajiran suka ce masa, "Ya Ubangiji, idan ya yi barci, zai murmure."
Yesu yayi maganar mutuwarsa, a maimakon haka suna tunanin yana Magana game da hutawa ne na bacci.
Sai Yesu ya ce musu a sarari: «Li'azaru ya mutu
kuma ina murna da ku cewa ban kasance a wurin ba, domin ku yi imani. Zo mu tafi wurinsa! "
Sai Toma, wanda ake kira Dídimo, ya ce wa disciplesan uwan, "Bari mu ma je mu mutu tare da shi!".
Sai Yesu ya zo ya sami Li'azaru wanda ya yi kwana huɗu a kabarin.
Betània bai wuce mil biyu daga Urushalima ba
Yahudawa da yawa sun zo Marta da Maryamu don yi musu ta'aziya saboda ɗan'uwansu.
Marta kuwa da ta san Yesu na zuwa, sai ta tafi tarye shi. Mariya na zaune a gidan.
Marta ta ce wa Yesu: “Ubangiji, da a ce kana nan, ɗan'uwana bai mutu ba!
Amma har yanzu na san cewa duk abin da kuka roƙi Allah, shi zai ba ku ».
Yesu ya ce mata, "brotheran'uwanka zai tashi."
Marta ta amsa, "Na san zai tashi a ranar ƙarshe."
Yesu ya ce mata: «Nine tashin matattu da kuma rai; Duk wanda ya gaskata da ni, ko ya mutu zai rayu.
Duk wanda yake raye yana kuma gaskatawa da ni, ba zai mutu ba har abada. Shin ka gaskanta wannan? »
Ya ce: "Haka ne, ya Ubangiji, na yi imani cewa kai ne Almasihu, Godan Allah wanda dole ne ya shigo cikin duniya."
Bayan waɗannan kalmomin ya tafi ya kira 'yar'uwarsa Maryamu a asirce yana cewa: "Jagora yana nan yana kiranka."
Da jin haka, sai ya tashi da sauri ya tafi wurinsa.
Yesu bai shiga ƙauyen ba, amma har yanzu wurin da Marta ta tafi tarye shi.
Sai Yahudawan da suke gida tare da ita don yi mata ta’aziyya, sa’ad da suka ga Maryamu ta tashi da sauri ta fita, suka bi ta cikin tunani: “Je zuwa kabarin don yin kuka a can.”
Don haka, Maryamu, lokacin da ta isa inda Yesu yake, ya gan ta, sai ta faɗi a ƙafafunsa tana cewa: «Ya Ubangiji, da a ce kana nan, ɗan'uwana bai mutu ba!"
To, a lokacin da Yesu ya ga tana kuka, Yahudawan da suka zo tare da ita ma sun yi ta kuka, sai ya cika da damuwa, ya damu ya ce:
"A ina kuka ajiye shi?" Suka ce masa, "Ya Ubangiji, zo ka gani!"
Yesu ya fashe da kuka.
Sai Yahudawa suka ce, "Ka ga yadda ya ƙaunace shi!"
Amma wasunsu suka ce, "Shin wannan mutumin da ya buɗe idanun makaho bai hana makaho ya mutu ba?"
Amma Yesu, da ya ji daɗin buga shi, ya tafi kabarin. kogon dutse ne kuma an ajiye dutse a gefensa.
Yesu yace: "Cire dutsen!". Marta, 'yar'uwar mutumin da ta mutu, ta amsa, "Yallabai, ya rigaya ya fara jin daɗi, tunda kwana huɗu ke yi."
Yesu ya ce mata, "Ban faɗa muku ba cewa in kun yi imani za ku ga ɗaukakar Allah?"
Saboda haka suka kawar da dutsen. Sai Yesu ya ɗaga kai ya ce: «Ya Uba, na gode don kun saurare ni.
Na san cewa koyaushe kuna kasa kunne gare ni, amma na faɗi hakan ne don mutanen da ke kusa da ni, don haka sun yi imani da cewa kun aiko ni ».
Da ya faɗi haka, sai ya ɗaga murya da ƙarfi ya ce, "Li'azaru, ka fito!"
Mutumin da ya mutu ya fito, ƙafafunsa da hannayensa an lullube shi cikin mayaƙa, fuskarsa ta rufe cikin shuɗewa. Yesu ya ce musu, "Ku kwance shi ku sake shi."
Yawancin Yahudawa da suka zo wurin Maryamu, saboda ganin abin da ya yi, sun yi imani da shi.

St. Gregory na Nazianzen (330-390)
bishop, likita na Cocin

Maganganu kan baftisma mai tsarki
«Li'azaru, ka fito! »
"Li'azaru, ka fito!" Ana kwance cikin kabari, kun ji wannan kira mai kara. Shin akwai murya da ta fi ta Kalmar karfi? Sa'an nan kuka fita, ya ku wanda ya mutu, ba tsawon kwanaki huɗu ba, har tsawon lokaci. Kun tashi tare da Almasihu (...); Mabiyanku sun faɗi. Koma fada cikin mutuwa yanzu. Kada ku isa ga masu zama a cikin kaburbura. kar ka bar kanka ya sha kanka daga bankunan zunubanku. Me yasa kuke tsammani za ku iya tashi? Shin wataƙila za ku iya fita daga mutuwa kafin tashin kowa a ƙarshen zamani? (...)

Don haka bari kiran Ubangiji ya sake zama a cikin kunnuwan ku! Kada ku rufe su yau ga koyarwa da kuma shawara ta Ubangiji. Tun da kun kasance makafi ne kuma marasa haske a cikin kabarinku, buɗe idanunku don kada ku nutse cikin barcin mutuwa. A cikin hasken Ubangiji, bincika hasken; a cikin Ruhun Allah, gyara idanunku akan .an. Idan ka karɓi Maganar duka, zaka mai da hankali ga ranka duk ikon Kristi wanda yake warkarwa da tashinsa. (...) Kada ku ji tsoron yin aiki tuƙuru don kiyaye tsarkakkiyar baftisma ku kuma sanya zuciyar ku hanyoyin da suke hawa zuwa ga Ubangiji. Yi hankali da kiyaye aikin kubutar da kai wanda aka karɓa daga tsarkakakken alheri. (...)

Muna haske, kamar yadda almajirai suka koya daga shi wanda shi ne Babban Haske: “Ku ne hasken duniya” (Mt 5,14:XNUMX). Mu fitila ne a cikin duniya, muna riƙe da maganar rai madawwami, ikon iko ga waɗansu. Bari mu shiga cikin neman Allah, cikin neman wanda yake farkon mai haske.