Bari mu ga wanene Joshua a cikin Littafi Mai Tsarki

Joshua cikin Littafi Mai-Tsarki ya fara rayuwarsa a ƙasar Masar a matsayin bawa, a ƙarƙashin Malaman Masarawa, amma ya zama shugaban Isra'ila ta wurin yin biyayya ga Allah.

Musa ya ba Yusha'u ɗan Nun sabon suna: Joshua (Yeshua a cikin Ibrananci), wanda ke nufin "Ubangiji ne ceto". Wannan zaɓar sunaye alama ce ta farko da Joshua ya nuna “alama” ce, ko hoto, na Yesu Kristi, Masihu.

Sa’ad da Musa ya aiki ’yan leƙen asiri 12 don su bincike ƙasar Kan’ana, Joshua da Kaleb ɗan Jefunne sun yi imani da cewa Isra’ilawa za su iya cinye duniya da taimakon Allah, cikin fushi, Allah ya aiki Yahudawa su yi yawo cikin jeji har tsawon shekara 40 a kan mutuwar wannan m tsara. A cikin waɗannan ’yan leƙen asirin, Joshua da Kaleb ne kaɗai suka tsira.

Kafin Yahudawa su shiga Kan'ana, Musa ya mutu kuma Joshua ya zama magajinsa. An aika da 'yan leƙen asirin a Yariko. Rahab, karuwa, ta gyara su sannan ta taimaka musu su tsere. Sun yi alƙawarin ba da kariya ga Rahab da iyalinsa sa’ad da sojojinsu suka mamaye. Don su shiga ƙasar, dole ne yahudawa su haye Kogin Urdun na Kogin Urdun. Sa'ad da firistoci da Lawiyawa suka ɗauki akwatin alkawari a cikin kogin, ruwan ya daina guduwa. Wannan mu'ujiza ya yi daidai da abin da Allah ya gama a cikin Jar Teku.

Joshua ya bi umarnin baƙon Allah na yaƙi game da Yariko. Kwana shida sojojin suka zaga birnin. A rana ta bakwai sai suka yi tafiya har sau bakwai, suna ihu kuma ganuwar ta faɗi ƙasa. Isra’ilawa suka yi ta jujjuya ciki, suka kashe kowane abu mai rai ban da Rahab da danginsa.

Tun da Joshua mai biyayya ne, Allah ya sake yin wata mu'ujiza a yaƙin Gibeyon. Ya sa rana ta tsaya a sararin sama tsawon yini guda, don Isra'ilawa su goge maƙiyansu gaba ɗaya.

A ƙarƙashin ikon Allah na Joshua, Isra'ilawa suka ci ƙasar Kan'ana. Joshua ya danƙa rabe ga kowane kabilan 12. Joshuwa ya rasu yana da shekara 110 da haihuwa, aka kuma binne shi a Timnath Serah a yankin ƙasar tuddai ta Ifraimu.

Bayanan Joshuwa a cikin Littafi Mai Tsarki
A cikin shekaru 40 da Yahudawa suka yi ta yawo a cikin jeji, Joshua ya yi aiki a matsayin mataimakan Musa mai aminci. A cikin 'yan leƙen asirin 12 da aka aiko don bincika Kan'ana, Joshua da Kaleb ne kawai suka dogara ga Allah, kuma waɗannan mutanen biyu ne kawai suka tsira daga gwajin hamada don shiga isedasar Alkawari. Ta yin tsayayya da saƙo mai yawa, Joshua ya ja-goranci rundunar Isra’ila a lokacin da suka yi nasara a kan Alkawarin. Ya rarraba ƙasar ga kabilan kuma ya mulke shi na ɗan lokaci. Ba tare da wata shakka ba, babban abin da Joshua ya yi nasara a rayuwa shi ne amincinsa da amincinsa ga Allah.

Wasu masana Littafi Mai-Tsarki suna ganin Joshua a matsayin wakilcin Tsohon Alkawari, ko maimaitawar Yesu Almasihu, Almasihu wanda aka yi alkawarinsa. Abin da Musa (wanda ya wakilci doka) ya kasa aikatawa, Joshua (Yeshua) ya cim ma lokacin da ya yi nasarar jagorantar mutanen Allah daga cikin jeji don cinye maƙiyansu kuma su shiga Promasar Alkawari. Nasarar da ya yi tana nuna cikar aikin Yesu Kiristi a kan gicciye: cin nasarar maƙiyin Allah, Shaidan, 'yantar da masu imani duka daga bauta zuwa zunubi da buɗe hanyar a cikin "isedasar Alkawari" na har abada.

Sarfin Joshua
Lokacin da yake bauta wa Musa, Joshua shima ɗan ɗalibi ne mai jan hankali, yana koyon abubuwa da yawa daga babban shugaba. Joshua ya nuna ƙarfin hali sosai, duk da babban aikin da aka ɗora masa. Shi kwamanda kwamanda ne na soji. Joshua ya yi nasara saboda ya dogara ga Allah a kowane fannin rayuwarsa.

Kasawar Joshua
Kafin yaƙi, Joshuwa ya nemi taimakon Allah ko da yaushe, amma abin mamaki, bai yi haka ba lokacin da mutanen Gibeyon suka shiga yarjejeniya ta sulhu da Isra'ila. Allah ya hana Isra’ila damar yin yarjejeniya da kowane mutumin Kan’ana. Idan Joshua ya nemi ja-gorancin Allah da farko, da bai yi wannan kuskuren ba.

Darussan rayuwa
Biyayya, aminci da dogaro ga Allah ya sa Joshua ya zama shugaban Isra'ila mafi ƙarfi. Ya ba mu misali mai ƙarfin hali da za mu bi. Kamar mu, Joshua yakan kasance yana kewaye da wasu muryoyi, amma ya zaɓi ya bi Allah kuma yayi haka da aminci. Joshua ya ɗauki Dokoki Goma da muhimmanci kuma ya umarci jama'ar Isra'ila su zauna tare da su.

Ko da yake Joshua bai kammala ba, ya nuna cewa rayuwa ta yin biyayya ga Allah tana kawo lada mai yawa. Zunubi koyaushe yana da sakamako. Idan muna rayuwa bisa ga maganar Allah, kamar Joshua, za mu sami albarkar Allah.

Garin gida
An haifi Joshua a Masar, wataƙila a yankin da ake kira Goshen, a arewa maso gabashin Nile delta. An haife shi bawa, kamar sahabbansa na yahudawa.

Nassoshi ga Joshua cikin Baibul
Fitowa 17, 24, 32, 33; Lissafi, Kubawar Shari'a, Joshua, Alƙalawa 1: 1-2: 23; 1 Sama’ila 6: 14-18; 1 Labarbaru 7:27; Nehemiya 8:17; Ayukan Manzani 7:45; Ibraniyawa 4: 7-9.

zama
Bawan Masar, mataimaki ga Musa, kwamandan sojoji, shugaban Isra'ila.

Itace asalin
Uba - Nun
Kabilar - Ifraimu

Mabudin ayoyi
Joshua 1: 7
Ka kasance da ƙarfin hali. Ku lura da dukan dokokin da bawana Musa ya ba ku. Kada ka kauce musu dama ko hagu, gama da haka nan za ka arzuta cikin dukan harkokinka. (NIV)

Joshua 4:14
A ranar nan Ubangiji ya ɗaukaka Joshuwa a gaban Isra'ilawa duka. Suka yi masa sujada a dukan kwanakin ransa kamar yadda suka bauta wa Musa. (NIV)

Joshua 10: 13-14
Rana ta tsaya a tsakiyar sararin sama sannan ta jinkirta faɗuwar rana har kusan yini guda. Ba a taɓa yin irin wannan rana ba, ko bayan sa, ranar da Ubangiji ya saurari mutum. L.Mah XNUMX Ubangiji ya yi yaƙi domin Isra'ilawa! (NIV)

Joshua 24: 23-24
Joshuwa ya ce, “To, ku kawar da gumakan da suke cikinku, ku ba zuciyarku ga Ubangiji, Allah na Isra'ila.” Jama'a kuwa suka ce wa Joshuwa, “Za mu bauta wa Ubangiji Allahnmu kuma mu yi masa biyayya.” (NIV)