Yin ramuwar gayya: Menene Littafi Mai Tsarki ke faɗi kuma koyaushe ba daidai ba ne?

Idan muka sha wahala a hannun wani mutum, son zuciyarmu na iya zama neman ɗaukar fansa. Amma haifar da ƙarin lalacewa mai yiwuwa ba shine amsar ko kuma hanya mafi kyau da za mu amsa ba. Akwai labarai da yawa na fansa a cikin tarihin 'yan adam kuma sun bayyana a cikin Littafi Mai-Tsarki. Ma'anar ɗaukar fansa shine aiwatar da raunin rauni ko lalacewar wani ta hanyar rauni ko kuskure da aka samu a hannayensu.

Yin fansa al'amari ne na zuciya wanda mu Kiristoci za mu iya fahimta da kyau ta hanyar duban Littattafan Allah don bayyanawa da shugabanci. Lokacin da aka cutar da mu, muna iya yin tunanin menene hanya madaidaiciya ta aiki ita ce ko an yarda da ɗaukar fansa bisa ga Littafi Mai-Tsarki.

A ina ne aka ambata ɗaukar fansa a cikin Baibul?

An ambaci ɗaukar fansa a cikin Tsoho da Sabon Alkawari na Littafi Mai-Tsarki. Allah ya gargadi mutanensa da su guji daukar fansa kuma su bar shi ya rama kuma ya samu cikakkiyar adalci kamar yadda ya ga ya dace. Lokacin da muke son daukar fansa, ya kamata mu tuna cewa haddasa cutar da wani ba zai gyara lahanin da muka sha ba. Lokacin da aka cutar da mu, yana jaraba mu yarda cewa ɗaukar fansa zai sa mu ji daɗi, amma ba haka bane. Idan muka yi la’akari da duniyar Nassi, abin da muka koya shi ne cewa Allah ya san zafi da wahalar rashin adalci, kuma ya yi alƙawarin zai daidaita al'amura ga waɗanda aka zalunce su.

Na rama ne domin ɗaukar fansa; Zan rama A kan lokaci saboda ƙafarsu za ta zame; ranar masifarsu ta kusa, makomarsu kuma tana gab da lalacewarsu ”(Maimaitawar Shari'a 32:35).

Kada ku ce, 'Haka zan yi da shi kamar yadda ya yi mini. Zan koma wurin mutum bisa ga aikinsa '”(Karin Magana 24:29).

“Ya ƙaunataccena, kada ka ɗaukar fansa a kanka, sai dai ka barta ga fushin Allah, domin a rubuce yake: 'Sakayya ce ta ɗaukar fansa, in ji Ubangiji' '(Romawa 12:19).

Muna da ta’aziyya ga Allah cewa idan muka ji rauni ko wani ya ci amanarsa, za mu iya amincewa cewa maimakon ɗaukar nauyin neman ɗaukar fansa, za mu iya miƙa wuya ga Allah kuma mu bar shi ya magance lamarin. Maimakon mu kasance waɗanda abin ya shafa cike da fushi ko tsoro, ba da tabbas game da abin da za a yi, za mu iya amincewa cewa Allah ya san ainihin abin da ya faru kuma zai ba da damar mafi kyawun adalci. Ana ƙarfafa mabiyan Kristi su jira Ubangiji kuma su dogara da shi lokacin da wani ya cuce su.

Me ake nufi da cewa "Sakayya na Ubangiji ce?"
“Sakamakon ɗaukar fansa na Ubangiji ne” na nufin cewa ba wurinmu ba ne a matsayin ɗan adam don ɗaukar fansa da kuma rama wani laifi tare da wani laifi. Wurin Allah ne don warware lamarin kuma Shi ne zai gabatar da adalci a cikin yanayi mai zafi.

“Ubangiji Allah ne mai ɗaukar fansa. Ya Allah mai daukar fansa, ya haskaka. Tashi, alƙalin ƙasa! Ka sāka wa masu girmankai abin da suka cancanci ”(Zabura 94: 1-2).

Allah mai adalci ne mai hukunci. Allah na yanke hukuncin azabar kowane rashin adalci. Allah, masani ne da ikon sarauta, shi kaɗai ne zai iya kai mutum ga ɗaukar fansa da ɗaukar fansa kawai lokacin da aka zalunce wani.

Akwai saƙo mai daidaituwa a cikin duka nassosi kada ku nemi ɗaukar fansa, maimakon jiran Ubangiji ya rama mugunta da aka wahala. Shi ne alƙalin da yake cikakke kuma mai ƙauna. Allah yana ƙaunar 'ya'yansa kuma zai kula da su ta kowace hanya. Don haka, ana roƙon masu imani da su miƙa wuya ga Allah lokacin da muka ji rauni saboda yana da alhakin ɗaukar azaba da rashin adalci da Hisa sufferedan sa suka sha.

Ayar "ido don ido" ya musanta hakan?

"Amma idan akwai sauran raunin da kuka samu, to, za ku iya rama rai da rai, ido a ido, haƙori maimakon haƙori, hannu a hannu, ƙafata a ƙafa, ƙona domin wuta, rauni domin rauni, rauni game da kurwa" "(Fitowa 21: 23) -25).

Nassin a cikin Fitowa wani ɓangare ne na Dokar Musa da Allah ya kafa ta hannun Musa domin Isra'ilawa. Wannan takamaiman dokar ta shafi hukuncin da aka yanke yayin da wani ya ji rauni ga wani mutum. An kirkiro dokar ne don tabbatar da cewa azabtarwar ba ta zama mai iya jurewa ba, ko kuma wuce gona da iri, ga laifi. Lokacin da Yesu ya shiga cikin duniya, wasu Yahudawa waɗanda suka yi ƙoƙarin gaskata ɗaukar fansa sun gurbata Dokar Musa.

A lokacin hidimarsa ta duniya, da kuma cikin sanannen Wa'azinsa a kan Dutse, Yesu ya faɗi nassi da aka samu a littafin Fitowa a kan ɗaukar fansa ya kuma yi wa'azin saƙon tsattsauran ra'ayi cewa mabiyansa su ƙi irin wannan ta'assubancin adalci.

"Kun ji an faɗi: ido don ido, haƙori kuma haƙori." Amma ni ina gaya muku, kada ku yarda da mugunta. Idan wani ya mare ka a kuncin dama, juya masa wancan kuncin kuma (Matta 5: 38-39).

Tare da waɗannan matakai biyu zuwa gefe, sabani na iya bayyana. Amma idan ana yin la’akari da mahallin waɗannan hanyar, ya zama sarai cewa Yesu ya shiga zuciyar lamarin ta hanyar koya wa mabiyansa kada su nemi ɗaukar fansa a kan waɗanda ke cutar da su. Yesu ya cika Dokar Musa (duba Romawa 10: 4) kuma ya koyar da hanyoyin fansa na gafara da ƙauna. Yesu ba ya son Kiristoci su shiga cikin rama mugunta da mugunta. Saboda haka, ya yi wa'azin ya kuma rayu da saƙo na ƙaunar maƙiyanku.

Shin akwai wani lokacin da ya dace ɗaukar fansa?

Babu wani lokacin da ya dace don neman ɗaukar fansa domin Allah koyaushe zai kirkiro adalci ga mutanensa. Zamu iya yarda cewa idan wasu suka cuce mu ko suka jikkata, Allah zai ɗau ɗaukar matakin. Ya san kowane dalla-dalla kuma zai rama mana idan muka amince masa ya aikata hakan maimakon ɗaukar abubuwa a cikin namu, wanda hakan zai sa abubuwa su ɓaci. Yesu da manzannin da suka yi wa'azin saƙon bishara bayan tashin Yesu daga matattu, duk sun koyar kuma sun yi rayuwa iri ɗaya ta hikima wanda ya umurce Kiristoci su ƙaunaci maƙiyansu kuma fansar Ubangiji ce.

Yesu ma, yayin da ake ƙusance shi a kan gicciye, ya gafarta wa marubutansa (Dubi Luka 23:34). Kodayake Yesu yana iya ɗaukar fansa, ya zaɓi hanyar gafartawa da ƙauna. Zamu iya bin misalin Yesu sa’ad da aka cuce mu.

Shin ba daidai bane a gare mu muyi addu'ar fansa?

Idan kun karanta Littafin Zabura, zaku lura a wasu surori cewa akwai dalilai na ɗaukar fansa da wahala ga miyagu.

“Lokacin da aka yanke hukunci, ana zartar masa da hukunci, addu'arsa kuma ta zama zunubi. Bari kwanakinsa su yi kaɗan, wani kuma ya ɗauki matsayinsa ”(Zabura 109: 7-8).

Yawancin mu na iya yin magana da samun irin wannan tunani da jin daɗin waɗanda aka samo a cikin Zabura lokacin da ba mu yi kuskure ba. Muna so mu ga wanda ya cutar da mu kamar yadda muka wahala. Kamar dai mawaɗan suna yin addu’ar fansa. Zabura tana nuna mana sha'awar dabi'ar neman kudin fansa, amma ci gaba da tunatar da mu gaskiyar Allah da yadda za mu amsa.

Idan ka lura sosai, zaku ga cewa mawaɗan sun yi addu'ar neman ɗaukar fansa .. Sun roƙi Allah da ya yi adalci domin da gaske yanayinsu daga hannunsu yake. Haka yake ga Kiristoci a yau. Maimakon yin addu'a musamman domin ɗaukar fansa, zamu iya yin addu'a mu roƙi Allah ya kawo adalci bisa ga nufinsa cikakke. Lokacin da wani yanayi ya fito daga hannayenmu, yin addu'a da rokon Allah ya sa baki zai iya zama amsawarmu ta farko ga tafiyar yanayi mai wuya, don kada mu fada cikin jaraba don saka mugunta da mugunta.

Abubuwa 5 da za'ayi maimakon neman ɗaukar fansa
Littafi Mai-Tsarki yana ba da koyarwa mai fa'ida a kan abin da za mu yi idan wani ya ɓata mana rai maimakon ɗaukar mana fansa.

1. Ka so makwabcin ka

“Kada ku nemi ɗaukar fansa ko saɓon wani a cikin jama'arku, amma ku ƙaunaci maƙwabcinku kamar kanku. Ni ne Ubangiji ”(Firistoci 18:19).

Lokacin da aka raunata Kiristoci, amsar ba ramuwar ba ce, ƙauna ce. Yesu ya maimaita irin wannan koyarwar a cikin wa'azinsa a kan dutse (Matta 5:44). Lokacin da muke son fushi da wadanda suka yaudare mu, Yesu ya gayyace mu da mu daina jin zafin kuma a maimakon mu so maqiyin mu. Lokacin da kuka sami kanku ta hanyar fansa, ɗauki matakai don ganin wanda ya cuce ku ta hanyar ƙaunar Allah kuma ya bar Yesu ya ƙarfafa ku ku ƙaunace su.

2. Jira Allah

"Kada ku ce, 'Zan mayar muku da wannan kuskuren!' Jira Ubangiji zai yi maku horo "(Misalai 20:22).

Lokacin da muke son yin fansa, muna so yanzu, muna son shi da sauri kuma muna son ɗayan ya sha wahala da rauni kamar yadda muke so. Amma maganar Allah ta gaya mana mu jira. Maimakon neman ɗaukar fansa, zamu iya jira. Jira Allah ya gyara al'amura. Jira Allah ya nuna mana hanya mafi kyau wacce za mu amsa wanda ya cutar da mu. Lokacin da aka cutar da kai, jira ka yi addu'a ga Ubangiji don shiriya da yarda cewa zai yi maka ramuwar.

3. Ka yafe masu

"Kuma yayin da kuke yin addu'a, idan kuka riƙe wani abu akan wani, ku yafe musu, domin Ubanku na sama zai iya gafarta zunubanku" (Markus 11:25).

Yayin da fushi ne da haushi ga waɗanda suka cuce mu, Yesu ya koya mana mu yi gafara. Lokacin da aka ji rauni, shiga cikin tafiya zuwa gafara zai zama ɗayan abin da zai magance ɓacin rai da samun kwanciyar hankali. Babu iyaka ga yawan da ya kamata mu yafe wa marubutanmu. Gafara na da matukar muhimmanci saboda idan muka yaudari wasu, Allah zai yafe mana. Idan muka yafe, ɗaukar fansa baya da muhimmanci.

4. Yi musu addu'a

“Yi wa wadanda suka zalunce ku addu’a” (Luka 6:28).

Wannan na iya zama kamar yana da wahala, amma addu'a domin maƙiyanku mataki ne na ban mamaki. Idan kana son ka zama mai adalci kuma ka more kamar Yesu, yin addu’a ga waɗanda suka cuce ka hanya ce mai ƙarfi don gujewa ɗaukar fansa kuma ka kusanci gafara. Yin addu’a ga waɗanda suka cuce ku zai taimake ku warke, bar shi kuma ci gaba maimakon yin fushi da fushi.

5. Ka kyautata ma makiya

Akasin haka: idan maƙiyinka yana jin yunwa, ka ciyar da shi; idan yana jin ƙishirwa, ba shi abin sha. Yin wannan, zaku tara baƙin wuta a kansa. Kada ku yar da mugunta ta rinjayi ku, amma ku rinjayi mugunta da nagarta ”(Romawa 12: 20-21).

Hanyar shawo kan mugunta ita ce aikata nagarta. A ƙarshe, lokacin da aka zalunce mu, Allah ya koyar da mu mu kyautata wa maƙiyanmu. Wannan na iya zama kamar ba zai yiwu ba, amma tare da taimakon Yesu, komai na yiwuwa. Allah zai ba ku izinin bin waɗannan umarnin don shawo kan mugunta da kyakkyawa. Za ka ji daɗi sosai game da kanka da kuma halin da ake ciki idan ka amsa laifin zina da ƙauna da alheri maimakon ɗaukar fansa.

Littafi Mai-Tsarki ya yi mana jagora mai kyau idan anyi batun laifi da wahala saboda munanan manufofin wani mutum. Maganar Allah tana samar mana da jerin hanyoyin da zasu dace domin amsa wannan rauni. Sakamakon wannan lalatacciyar duniya da ta faɗi ita ce cewa mutane suna cutar da juna kuma suna aikata munanan abubuwa ga juna. Allah ba Ya son Hisa belovedyansa ƙaunatattu su mamaye shi ta hanyar mugunta, ko ta azabtar da zuciya, saboda cutar da wani. Littafi Mai-Tsarki koyaushe ya bayyana cewa ɗaukar fansa aikin Ubangiji ne, ba namu ba. Mu mutane ne, amma shi Allah ne mai cikakken adalci a cikin kowane abu. Zamu iya dogara ga Allah don yin abubuwa daidai lokacin da muka yi kuskure. Abinda muke da alhaki a kai shine tsabtar da zukata da tsabta ta hanyar kaunar magabtanmu da kuma yin addu'ar wadanda suka cutar damu.