Shin kana son yin magana mai kyau? Ga yadda ake yi ...

ikirari

Mene ne Penance?
Penance, ko Sharadi, ɗaukar hoto ne da Yesu Kristi ya kafa don gafarta zunuban da aka yi bayan Baftisma.

Nawa kuma menene abubuwa ake buƙata don yin furci mai kyau?
Ana buƙatar abubuwa biyar don yin kyakkyawar ikirari:
1) jarrabawar lamiri. 2) zafin zunubai; 3) ba da shawarar sake yin wani abu;
4) ikirari; 5) gamsuwa ko rafkanuwa.

Wadanne zunubai ne ya wajaba mu furta?
Wajibi ne mu furta ga dukkan zunubin mutum, ba tukuna ba ko kuma da wata mummunar magana;
Koyaya, yana da amfani mutum ya faɗi Venials suma.

Ta yaya zamu tuhumi zunubi masu rai?
Dole ne mu tuhumi zunubin mutuntaka, ba tare da barin ƙarancin kunya ya rufe mu ba, ya bayyana nau'ikan su, lambar da kuma yanayin da ya kara sabon mummunan halin.

Wanene don kunya ko don wani dalili da zai sa a yi zunubi na mutum,
za ku iya yin magana mai kyau?
Duk wanda, saboda kunya, ko kuma saboda wani dalili na rashin gaskiya, zai yi shuru game da zunubin mutum, ba zai yi furuci mai kyau ba, amma zai yi kaffara.

SAURARA

Shaidarku na yiwuwa mako-mako; kuma idan wani lokacin, to masifarka, kun faru don aikata babban laifi, kada ku bar dare ya ba ku mamaki cikin zunubi na mutum, amma nan da nan ku tsarkake ranku, aƙalla tare da aikata cikakken ciwo da niyyar furta da wuri-wuri .
Ki sami mai amintaccen wanda zai zaba bayan ya nemi shawara da bayan addu’a: har cikin cututtukan jiki sai ki kira likitanki na yau da kullun saboda ya san ku kuma ya fahimce ku cikin wasu kalmomi; to kawai zai tafi zuwa wani lokacin da kuka ji mummunan maganganu don bayyana masa wani ɓoyayyen annoba a gare shi: kuma wannan kawai don kauce wa haɗarin ikirari mai sakaci.
Zuwa ga mahartarka, bayyana da gaskiya da tsari duk abinda zai taimaka masa ya san ka sosai kuma ya jagorance ka: ka gaya masa irin nasarorin da ya samu da nasarorin da aka ruwaito, jarabawar da yayi da kyakkyawar niyya. Sannan koyaushe yana karbar umarni da shawara.
Ta wannan hanyar ba za ku yi jinkiri ba ci gaba a kan hanyar kammala.

KARANTA TARIHI

Sallar idi

Mai jin ƙai na Mai Cetona, na yi zunubi kuma na yi maka zunubi mai yawa, ni mai girma, mai girman laifi, mai tayar da dokarka mai tsinkaye, kuma na fifita maka, ya Allahna da Ubana na samaniya, lalatattun halittu da fata na. Duk da cewa ban cancanci hukunci ba, kada ku musanta mini alherin da zan sani, abin ƙyama da daɗin faɗi gaskiyar zunubaina ne, domin in sami gafarar ku kuma ku gyara ni da gaske. Budurwa mai tsarki, ccedto gare ni.
Pater, Ave, Glory.

Gwajin lamiri

Da farko ka tambayi kanka waɗannan tambayoyin:
Yaushe na yi furcin ƙarshe? - Na furta da kyau? - Shin na kiyaye wasu zunubai ne na kunya? - Shin na yi penance? - Shin Na yi Mai Tsarki tarayya? - Sau nawa? kuma da wane tanadi?
Sa’annan ya yi bincike mai zurfi cikin binciken zunuban da aka yi, cikin tunani, a magana, cikin ayyuka da ramuka, ga dokokin Allah, dokokin Ikilisiya da ayyukan jihar ku.

KA KARA KYAUTAR ALLAH
1. Ba ku da wani Allah sai ni. - Shin nayi mummunan aiki, - ko ban sakaci yin sallar asuba da maraice ba? - Na yi hira, dariya, wargi a cikin coci? - Shin na yar da shakkar gaskiyar imani ne? - Shin na yi magana game da addini da firistoci? - Shin ina da mutuncin ɗan adam?
2. Kar a ambaci sunan Allah a banza. - Shin na ambaci sunan Allah, na Yesu Kristi, na Uwargidanmu, da kuma Sacrament mai Albarka a banza? - Shin na yi sabo? - Shin, na yi rantsuwa ba dole ba ne? - Na koka kuma na la'anta Allah game da baƙinsa na allahntaka?
3. Ka tuna tsarkake jam'iyar. - Shin na bar sauraron Mass a wajen bikin ne? - Ko kuwa na saurare shi kawai a sashi ko ba tare da ibada ba? - Shin ko yaushe nakan je Cibiyar bincike ko kuwa ga Koyarwar Kirista? - Na yi aiki a Festa ba da bukata ba?
4. Daraja Uba da Uwa. - Shin ban yi wa iyayena biyayya ba? - Shin ban ba su wani baƙin ciki ba? - Shin ban taɓa taimaka musu a cikin bukatunsu ba? - Shin ban mutunci da biyayya ga manyan na ba? - Shin ban yi magana da su ba?
5. Kada ku kashe. - Shin na yi faɗa da yan uwana ne da sahabbai? - Shin na kasance ina jin kishi, ƙiyayya, ɗaukar fansa a kan wasu? - Shin na ba da abin kunya ta hanyar fushi, da kalmomi ko da munanan ayyuka? - Shin ban gaza taimaka wa talakawa ba? - Shin na kasance mai saƙo, mai gulma, hulɗa a cikin abinci? - Na bugu sosai?
6 da 9. Kada ku aikata mummunan aikin. - Kada ku yi marmarin matar wasu. - Shin na kiyaye mummunan tunani da sha'awoyi? - Shin na saurari ko ba da maganganu marasa kyau da kaina? - Shin na kiyaye hankali da musamman idanu? - Shin na yi waƙoƙin m? - Na aikata haramun ne ni kadai? - tare da wasu? - kuma sau nawa? - Shin, na karanta mummunan littattafai, litattafai ko jaridu? - Shin na ƙulla abota ta musamman ko kuma alaƙar da ba ta dace ba? - Shin Na saba wurare masu haɗari da nishaɗi?
7. da 10. Kada sata. - Kada ku son kayan wasu mutane. - Shin na sata ne ko kuma na so in yi sata a ciki? - Ban mayar da abubuwan da aka sata ba ko wadanda aka samo? - Shin na cutar da wasu kayan mutane ne? - Na yi aiki tukuru? - Shin na bata kudi? - Shin na yi hassada ga mawadata?
8. Kada ku faɗi shaidar zur. - Shin na faɗi arya? - Ni ne sanadin wani mummunan lalacewar qarya na. - Shin ban yi tunanin mummunan maƙwabta ba? - Shin na bayyana kurakuran da kuskuren wasu ba da bukata ba? - Shin, ban ma yin karin gishiri ko ƙirƙira su ba?

KARANTA HUKUNCIN KYAUTATA
Shin, ko da yaushe na kusata tare da mita da tausayi Mai Tsarki furci da Mai Tsarki tarayya? Shin na ci abinci mai ƙima da gangan a ranakun da aka hana?

KYAUTATA MAGANIN KWARAI
A matsayina na ma'aikaci, Na ciyar da lokutan aiki na da kyau? - A matsayina na ɗan makaranta, Shin koyaushe ina jira a cikin karatun na, tare da himma da fa'idodi? - A matsayina na matashi ɗan Katolika, Shin koyaushe ina aiwatar da kyakkyawan halaye? Na kasance miyau da rago?

FADA DA SAURARA

Tunani

1. Ka yi la’akari da babban laifin da aka aikata, mai matukar fusata ga Allah, ubangijinka da Ubanka, wanda ya yi maka fa'idodi da yawa, yana ƙaunarka sosai kuma ya cancanci a ƙaunace ka fiye da komai kuma ya bauta maka da aminci.
Shin Ubangiji ya bukace ni? Tabbas ba haka bane. Duk da haka ya halicce ni, ka ba ni hankali wanda zai san shi, zuciya mai iya ƙaunarsa! Ya bani bangaskiya, yin baftisma, ya sanya jinin dansa Yesu a madadina.Yace alherin Ubangiji mara iyaka, wanda ya cancanci godiya mara iyaka. Amma ta yaya zan iya tuna aikin godiya a kaina, ba tare da kuka ba? Allah ya ƙaunace ni sosai kuma, tare da zunubaina, na raina shi sosai. Allah Ya sanya min fa'idodi da yawa kuma na saka masa da mummunan zagi, masu yawan magana. Yaya na ji daɗin raina, saboda marasa godiya! Nawa nake so in canza rayuwata in saka masa da manyan fa'idodi da ya yi mani.

2. Kuma nuna cewa Passion na Ubangijinmu Yesu Kiristi ya sa zunubanku.
Yesu ya mutu domin zunuban mutane da kuma zunubaina. Shin zan iya tuna waɗannan gaskiyar ba tare da yin kuka ba? Zan iya saurare ba tare da fargaba game da wannan kukan na Yesu ba: «Ku da abokan gaba na? Ku ma kuna cikin masu giciye ni? » Yaya girman Yesu kafin gicciyen Yesu shine ƙetaƙƙen zunubaina; amma yaya girman ƙiyayya da ƙarshe na ji da su!

3. Ka sake tunani game da asarar alheri da gidan Aljannah da kuma hukuncin da ya cancanci gidan wuta.
Zunubi, kamar guguwa wanda ke watsar da mafi kyawun albarkatu, ya jefa ni cikin zurfin ruhaniya. Kamar mummunan takobi ya raunata raina kuma, ya watsar da alherinsa, ya sa na mutu. Na sami kaina tare da la'anar Allah a cikin rai; tare da an rufe Firdausi a kai; Tare da buɗe wuta a ƙarƙashin ƙafafunku. Ko da yanzu zan iya, a ɗan lokaci, daga wurin da na sami kaina shiga cikin jahannama. Oh menene haɗarin kasancewa cikin zunubi, tir da hawaye da kuka! Komai ya ɓace; kawai ina da nadama da mummunan yiwuwar faduwa cikin gidan wuta!

4. A wannan gaba, jin daɗin ji sosai na haɗuwa don yanayin mai raɗaɗi wanda ya sami kansa, kuma yayi alƙawarin bazai taɓa ɓoye Ubangiji a gaba ba.
Shin zan iya sa Ubangiji ya fahimci cewa na tuba da gaske, idan ban bayyana mummunan nufin ba zai ƙara yin zunubi ba?
Kuma wataƙila ya dube ni, ya ce mini: Idan a yanzu ba ku canza rayuwar ku ba, kuma ba ku canza ta har abada ba, Zan ƙi ku da zuciyata…. Tunatarwa mai kyau! Shin zan iya ƙi gafartawa da Allah da kansa yayi mini? A'a, a'a, ba zan iya ba. Zan canza rayuwata. Ba na son laifin da na yi. "Laifi mai zunubi, bana son sake yin zunubi kuma."

5. Saboda haka sai an ɗora shi a ƙafafun Yesu, tun ma gaban firist, kuma, a cikin halayen ɗan ɓarna wanda ya dawo wurin uban, ya karanta waɗannan ayyukan azaba da manufa.

Ayyukan jin zafi da manufa

Ya Ubangijina kuma Allahna, na tuba daga kasan zuciyata saboda dukkan zunuban rayuwata, saboda a gare su, na cancanci hukuncin adalcin da ka yi a nan duniya da na wani, saboda na yi daidai da darajar gaskiya na amfaninka; Amma a bisa duka saboda na yi maka laifi waɗanda ba su da kirki ko kaɗan kuma sun cancanci a ƙaunace ku a kan kowane abu. Ina da tabbacin zan yi gyara kuma ban sake yin zunubi ba. Ka ba ni alheri don in kasance mai aminci ga manufata. Don haka ya kasance.
Ya Yesu ma'abuta ƙauna, ban taɓa yi maka laifi ba, ya ƙaunataccen, Yesu, alherinka mai tsarki, Bana so in yi maka laifi ba kuma; Kada ku taɓa yarda da ƙiyayyarsa, gama ina ƙaunarku a kan kowane abu.

AMFANIN SAUKI

Intaddamar da kanka ga mai ba da shaida, durƙusa; nemi albarkar da ke cewa: “Ka albarkace ni, ya Uba, gama na yi zunubi”; Saboda haka ya sanya alamar gicciye.
Ba tare da an tambayeshi ba, sai a bayyana ranar Shahadarku ta ƙarshe, ku gaya masa yadda kuka kiyaye manufarku ta musamman, kuma, da tawali'u, gaskiya da ɗaukar nauyi, to sai ya gabatar da tuhumar zunubai, farawa daga mai tsanani.
Ya ƙare da waɗannan kalmomin: «Na kuma faɗi zunuban da ban ambata ba kuma ban sani ba, mafi girman rayuwar da ta gabata, musamman waɗanda ke gāba da tsarki, tawali'u da biyayya; kuma na yi tawali'u rokon da ya yafe masa.
Don haka yin biyayya ga gargadin mai siyarwa, tattauna takamaiman dalilinka da shi, yarda da tuba kuma, kafin kafara, maimaita "aikin zafi" ko kuma addu'ar: "Ya Yesu na soyayya akan wuta".

BAYAN TARIHI

Wadatarwa ko Penance

Nan da nan bayan furci ya tafi wani wurin da ba shi da wuri na Cocin, kuma in ba haka ba wanda ya tabbatar masa, sai ya karanta addu'ar da aka yi masa na neman yin laifi; sannan ka tuno da kyau kuma ka aiwatar da shawarar da aka baka kuma ka sabunta kyawawan manufofin ka, musamman wadanda suka shafi tseran lokutan zunubi; a karshe godiya ga Ubangiji:

Yaya aka yi maka kyau, ya Ubangiji! Ba ni da kalmomin da zan gode muku; saboda maimakon azabtar da ni saboda yawan zunubai da na aikata, duk kun yafe mani da jinkai mara iyaka a cikin Wannan ikirari. Na sake yin nadama da zuciya ɗaya, kuma na yi alƙawarin, tare da taimakon alherinka, ba zan sake yin fushi da ku ba kuma in rama da ɗimbin ɗaci da kyawawan ayyuka da na yi muku a rayuwata. Budurwa Mai Tsarkakiya, Mala'iku da tsarkaka na Sama, Na gode da taimakonku; Haka nan za ku yi mini godiya saboda Ubangiji na jinƙansa, ya ba ni ƙarfin hali da ci gaba.

A jarabawar koyaushe yana neman taimako daga Allah, yana cewa misali: Yesu na, ka taimake ni ka bani alheri da ba za a taɓa yin fushi da ni ba!