Historia fupi ya siku: Dau

"Lengo la dau hilo lilikuwa nini? Je! Ni matumizi gani ya mtu huyo kupoteza miaka kumi na tano ya maisha yake na kwamba nimepoteza milioni mbili? Je! Unaweza kuthibitisha kuwa adhabu ya kifo ni bora au mbaya kuliko kifungo cha maisha? "

ULIKUWA usiku mweusi wa vuli. Benki ya zamani ilisonga chini na chini na kusoma na kukumbuka jinsi, miaka kumi na tano iliyopita, alikuwa ameandaa sherehe jioni moja ya vuli. Kulikuwa na wanaume wengi wenye akili na kulikuwa na mazungumzo ya kupendeza. Miongoni mwa mambo mengine, walikuwa wamezungumza juu ya adhabu ya kifo. Wageni wengi, pamoja na waandishi wa habari na wasomi wengi, hawakukubali adhabu ya kifo. Walizingatia aina hiyo ya adhabu ya kizamani, isiyo na maadili na isiyofaa kwa mataifa ya Kikristo. Kwa maoni ya wengine wao, adhabu ya kifo inapaswa kubadilishwa kila mahali na kifungo cha maisha.

"Sikubaliani na wewe," alisema mwenyeji wao, benki. "Sijajaribu ama adhabu ya kifo au kifungo cha maisha, lakini ikiwa unaweza kuhukumu dhamana, adhabu ya kifo ni ya maadili na ya kibinadamu zaidi kuliko kifungo cha maisha. Adhabu ya kifo huua mtu mara moja, lakini gereza la kudumu humuua polepole. Ni nani mnyongaji wa kibinadamu zaidi, yule anayekuua kwa dakika chache au yule anayekunyakua maisha yako kwa miaka mingi? "

"Wote wawili hawana maadili sawa," mmoja wa wageni alisema, "kwa sababu wote wana lengo moja: kuchukua uhai. Hali sio Mungu. Haina haki ya kuchukua kile ambacho haiwezi kurudisha wakati inataka. "

Miongoni mwa wageni kulikuwa na mwanasheria mchanga, kijana wa ishirini na tano. Alipoulizwa maoni yake, alisema:

"Hukumu ya kifo na kifungo cha maisha ni sawa na maadili, lakini ikiwa ilibidi nichague kati ya adhabu ya kifo na kifungo cha maisha, hakika ningechagua huyo wa pili. Hata hivyo, kuishi ni bora kuliko chochote ”.

Majadiliano mazuri yanaibuka. Benki, ambaye alikuwa mdogo na mwenye woga zaidi siku hizo, ghafla alishikwa na msisimko; piga meza na ngumi na kumfokea yule kijana:

"Si kweli! I bet milioni mbili usingekuwa katika kifungo cha faragha kwa miaka mitano. "

"Ikiwa unamaanisha," alisema kijana huyo, "Ninakubali dau, lakini ningekaa sio miaka mitano lakini kumi na tano".

"Kumi na tano? Imefanywa! " alipiga kelele yule benki. "Waungwana, nimebeti milioni mbili!"

"Kubali! Wewe bet milioni yako na mimi bet uhuru wangu! " yule kijana akasema.

Na bet hii ya wazimu na isiyo na maana imefanywa! Benki iliyoharibiwa na isiyo na maana, na mamilioni zaidi ya mahesabu yake, ilifurahi na dau. Wakati wa chakula cha jioni alimdhihaki kijana huyo na kusema:

“Fikiria vizuri, kijana, wakati bado upo. Kwangu milioni mbili ni upuuzi, lakini unakosa miaka mitatu au minne ya miaka bora ya maisha yako. Nasema tatu au nne, kwa sababu hautakaa.Usisahau pia, mtu asiye na furaha, kwamba kifungo cha hiari ni ngumu sana kubeba kuliko lazima. Mawazo ya kuwa na haki ya kwenda huru wakati wowote yatatia sumu katika maisha yako yote gerezani. Samahani kwako. "

Na sasa mfanyabiashara, akipiga hatua na kurudi, alikumbuka haya yote na kujiuliza, "Je! Ilikuwa nini lengo la dau hilo? Je! Ni matumizi gani ya mtu huyo kupoteza miaka kumi na tano ya maisha yake na kwamba nimepoteza milioni mbili? kwamba adhabu ya kifo ni bora au mbaya kuliko kifungo cha maisha? Hapana, hapana. Yote yalikuwa ni upuuzi na upuuzi. Kwa upande wangu ilikuwa ni mapenzi ya mtu aliyeharibiwa, na kwa upande wake ni tamaa tu ya pesa… “.

Kisha akakumbuka kile kilichofuata jioni hiyo. Iliamuliwa kuwa kijana huyo atatumia miaka ya utumwa wake chini ya usimamizi mkali katika moja ya nyumba za kulala wageni kwenye bustani ya benki. Ilikubaliwa kuwa kwa miaka kumi na tano hatakuwa huru kuvuka kizingiti cha nyumba ya wageni, kuona wanadamu, kusikia sauti ya mwanadamu, au kupokea barua na magazeti. Aliruhusiwa kuwa na ala ya muziki na vitabu, na aliruhusiwa kuandika barua, kunywa divai na moshi. Chini ya masharti ya makubaliano, uhusiano pekee ambao angeweza kuwa na ulimwengu wa nje ulikuwa kupitia dirisha iliyoundwa kwa kitu hicho. Angeweza kuwa na chochote anachotaka - vitabu, muziki, divai na kadhalika - kwa kiwango chochote alichotaka kwa kuandika agizo, lakini angeweza kuzipata kupitia dirisha.

Kwa mwaka wa kwanza wa kifungo, kadiri inavyoweza kuhukumiwa kutoka kwa maelezo yake mafupi, mfungwa aliumia sana kutoka kwa upweke na unyogovu. Sauti za piano zinaweza kusikika mfululizo mchana na usiku kutoka kwa loggia yake. Alikataa divai na tumbaku. Mvinyo, aliandika, inasisimua tamaa, na tamaa ni maadui wakubwa wa mfungwa; Isitoshe, hakuna kitu kinachoweza kusikitisha zaidi kuliko kunywa divai nzuri na kutomuona mtu yeyote. Na tumbaku iliharibu hewa ndani ya chumba chake. Katika mwaka wa kwanza vitabu alivyotuma vilikuwa vyepesi kwa tabia; riwaya zilizo na hadithi ngumu ya mapenzi, hadithi za kusisimua na za kupendeza na kadhalika.

Katika mwaka wa pili piano ilikuwa kimya katika loggia na mfungwa aliuliza tu Classics. Katika mwaka wa tano muziki ulisikika tena na mfungwa aliomba divai. Wale ambao walimwangalia kutoka dirishani walisema kuwa kwa mwaka mzima hakufanya chochote isipokuwa kula na kunywa na kulala kitandani, mara nyingi akipiga miayo na kuzungumza kwa hasira. Hakusoma vitabu. Wakati mwingine usiku aliketi kuandika; alitumia masaa mengi kuandika na asubuhi alirarua kila kitu alichoandika. Zaidi ya mara moja amejisikia akilia.

Katika nusu ya pili ya mwaka wa sita mfungwa alianza kusoma kwa bidii lugha, falsafa na historia. Alijitolea kwa shauku kwa masomo haya, kiasi kwamba benki alikuwa na ya kutosha kufanya kupata vitabu alivyoagizwa. Katika kipindi cha miaka minne, karibu vitabu mia sita vilinunuliwa kwa ombi lake. Ilikuwa wakati huu ambapo benki alipokea barua ifuatayo kutoka kwa mfungwa wake:

“Mpenzi wangu wa jela, ninakuandikia mistari hii kwa lugha sita. Waonyeshe watu wanaojua lugha. Wacha wazisome. Ikiwa hawatapata makosa naomba utupie risasi kwenye bustani. Pigo hilo litanionyesha kuwa juhudi zangu hazijatupiliwa mbali. Wataalam wa kila kizazi na nchi huzungumza lugha tofauti, lakini mwali huo huo huwaka kwa kila mtu. Lo, laiti ningejua tu ni nini furaha ya ulimwengu mwingine roho yangu inahisi sasa kutokana na kuweza kuzielewa! “Matakwa ya mfungwa yametekelezwa. Benki aliamuru risasi mbili zipigwe bustani.

Halafu, baada ya mwaka wa kumi, mfungwa alikaa kimya mezani na hakusoma chochote isipokuwa Injili. Ilionekana kuwa ya kushangaza kwa benki kwamba mtu ambaye kwa miaka minne alikuwa amejifunza ujazo wa mia sita anapaswa kupoteza karibu mwaka kwa kitabu chembamba, kilichoeleweka. Teolojia na historia za dini zilifuata Injili.

Katika miaka miwili iliyopita ya kifungo, mfungwa huyo amesoma kiasi kikubwa cha vitabu kwa njia ya kibaguzi kabisa. Aliwahi kushiriki katika sayansi ya asili, kisha akaulizwa juu ya Byron au Shakespeare. Kulikuwa na maelezo ambayo aliomba vitabu vya kemia, kitabu cha matibabu, riwaya, na nakala kadhaa juu ya falsafa au teolojia wakati huo huo. Usomaji wake ulidokeza kwamba mtu alikuwa akiogelea baharini kati ya ajali za meli yake na kujaribu kuokoa maisha yake kwa kushikamana kwa fimbo moja na kisha nyingine.

II

Benki ya zamani ilikumbuka haya yote na kufikiria:

“Kesho saa sita mchana atapata uhuru wake. Kulingana na makubaliano yetu, ninapaswa kumlipa milioni mbili. Ikiwa nitalipa, yote yamekwisha kwa ajili yangu: Nitaharibiwa kabisa. "

Miaka kumi na tano iliyopita, mamilioni yake walikuwa wamevuka mipaka yake; sasa aliogopa kujiuliza ni deni gani kubwa au mali ni nini. Kukata tamaa kwa kamari kwenye soko la hisa, uvumi wa mwitu na msisimko ambao hakuweza kushinda hata katika miaka ya kusonga ilisababisha kupungua kwa utajiri wake polepole na mamilionea mwenye kiburi, asiye na hofu na anayejiamini alikuwa benki ya cheo cha kati, akitetemeka na kila ongezeko na kupungua kwa uwekezaji wake. "Jamani dau!" mzee alinung'unika, akiwa amejishika kichwa kwa kukata tamaa “Kwanini huyo mtu hajafa? Sasa ana miaka arobaini tu. Atachukua senti yangu ya mwisho kutoka kwangu, kuoa, kufurahiya maisha yake, kumtia dau, kumtazama kwa wivu kama mwombaji na kusikia sentensi ile ile kutoka kwake kila siku: "Nina deni kwako kwa furaha ya maisha yangu, wacha nikusaidie! ' Hapana, hiyo ni nyingi sana! Njia pekee ya kuokolewa kutokana na kufilisika na bahati mbaya ni kifo cha mtu huyo! "

Saa tatu ilipigwa, benki akasikiliza; kila mtu alilala ndani ya nyumba na nje hakukuwa na chochote isipokuwa kunguruma kwa miti iliyogandishwa. Kujaribu kutopiga kelele yoyote, alichukua ufunguo kutoka kwa salama isiyoweza kuzima moto hadi kwenye mlango ambao haujafunguliwa kwa miaka kumi na tano, akavaa kanzu yake na kutoka nyumbani.

Kulikuwa na giza na baridi katika bustani. Mvua ilikuwa ikinyesha. Upepo wa mvua, wenye kukata ulipitia bustani, ukilia na haukupa raha kwa miti. Mmiliki wa benki alikaza macho yake, lakini hakuweza kuona ardhi wala sanamu nyeupe, wala loggia, wala miti. Kwenda mahali ambapo nyumba ya kulala wageni ilikuwa, alimwita mlinzi mara mbili. Hakuna jibu lililofuata. Kwa wazi mlinzi alikuwa ametafuta makazi kutoka kwa hali ya hewa na sasa alikuwa amelala mahali pengine jikoni au chafu.

"Ikiwa ningekuwa na ujasiri wa kutekeleza nia yangu," akafikiria mzee huyo, "tuhuma zingemwangukia mlinzi kwanza."

Alitafuta hatua na mlango gizani na akaingia kwenye mlango wa loggia. Kisha akapapasa kupitia njia ndogo na kupiga kiberiti. Hakukuwa na roho hapo. Kulikuwa na kitanda kisicho na blanketi na katika kona moja kulikuwa na jiko la chuma lenye rangi nyeusi. Mihuri kwenye mlango unaoongoza kwa vyumba vya wafungwa ilikuwa sawa.

Wakati mechi ilitoka mzee huyo, akitetemeka na hisia, alitoka dirishani. Mshumaa uliwaka moto hafifu katika chumba cha mfungwa. Alikuwa amekaa mezani. Wote ungeweza kuona ni mgongo wake, nywele kichwani na mikono. Vitabu vilivyo wazi vilikuwa juu ya meza, kwenye viti viwili vya mikono na kwenye zulia karibu na meza.

Dakika tano zilipita na mfungwa hakuhama hata mara moja. Miaka kumi na tano gerezani ilikuwa imemfundisha kukaa kimya. Benki iligonga dirishani kwa kidole na mfungwa hakufanya harakati yoyote kujibu. Kisha benki kwa busara akavunja mihuri kwenye mlango na kuweka ufunguo kwenye tundu la ufunguo. Kitasa kilichokuwa na kutu kilitoa sauti ya kusaga na mlango ukaingia. Benki alitarajia kusikia nyayo na kilio cha mshangao mara moja, lakini dakika tatu zilipita na chumba kilikuwa kimya zaidi ya hapo awali. Akaamua kuingia.

Mezani mtu tofauti na watu wa kawaida alikaa bila mwendo. Alikuwa mifupa na ngozi ilivutwa juu ya mifupa yake, na curls ndefu kama ya mwanamke na ndevu ngumu. Uso wake ulikuwa wa manjano na rangi ya udongo, mashavu yake yalikuwa mashimo, mgongo wake ulikuwa mrefu na mwembamba na mkono ambao kichwa chake kilichokuwa kimepumzika kilikuwa chembamba na maridadi ilikuwa mbaya kumtazama. Nywele zake tayari zilikuwa zimetapakaa fedha na, akimwona uso wake mwembamba, mzee, hakuna mtu angeweza kuamini alikuwa na arobaini tu. Alikuwa amelala. . . . Mbele ya kichwa chake kilichoinama aliweka karatasi juu ya meza na kitu kilichoandikwa kwa maandishi mazuri juu yake.

"Kiumbe masikini!" alidhani mfanyabiashara, "analala na kuna uwezekano anaota mamilioni. Na lazima nimchukue mtu huyu aliyekufa nusu, kumtupa kitandani, kumchonga kidogo na mto, na mtaalam mwangalifu zaidi hatapata ishara ya kifo cha nguvu. Lakini wacha kwanza tusome aliyoandika hapa… “.

Benki ilichukua ukurasa huo kutoka mezani na kusoma yafuatayo:

“Kesho saa sita usiku napata uhuru wangu na haki ya kushirikiana na wanaume wengine, lakini kabla ya kutoka kwenye chumba hiki na kuona jua, nadhani ninahitaji kusema maneno machache kwako. Kwa dhamiri safi kukuambia, kama mbele ya Mungu, ambaye ananiangalia, kwamba nadharau uhuru, maisha na afya, na yote ambayo katika vitabu vyako yanaitwa mambo mazuri ya ulimwengu.

na nyuzi za bomba za wachungaji; Niligusa mabawa ya mashetani wazuri ambao waliruka chini ili kuzungumza nami juu ya Mungu. . . Katika vitabu vyako nimejitupa ndani ya shimo lisilo na mwisho, nimefanya miujiza, kuua, kuchoma miji, kuhubiri dini mpya, kushinda falme nzima. . . .

“Vitabu vyako vimenipa hekima. Kila kitu ambacho kufikiria kwa mtu kutotulia kimeunda kwa karne nyingi kimesisitizwa kuwa dira ndogo katika ubongo wangu. Najua nina hekima kuliko nyote.

“Na ninadharau vitabu vyako, nadharau hekima na baraka za ulimwengu huu. Yote hayana maana, ni ya muda mfupi, ya uwongo na ya udanganyifu, kama ishara. Unaweza kuwa na kiburi, hekima na mzuri, lakini kifo kitakufagilia mbali na uso wa dunia kana kwamba wewe si kitu ila ni panya wanaochimba chini ya sakafu, na kizazi chako, historia yako, jeni zako zisizokufa zitawaka au kufungia pamoja. kwa ulimwengu.

“Umepoteza akili yako na kuchukua njia isiyofaa. Ulinunua uwongo kwa ukweli na kutisha kwa uzuri. Utashangaa ikiwa, kwa sababu ya hafla za aina fulani, vyura na mijusi ghafla walikua kwenye miti ya apple na machungwa badala ya matunda. , au ikiwa waridi walianza kunuka kama farasi aliye jasho, basi nimeshangazwa na wewe unafanya biashara mbinguni kwa dunia.

“Kukuonyesha kwa vitendo jinsi ninavyodharau kila kitu unachoishi, ninatoa paradiso milioni mbili ambayo niliwahi kuota na sasa naidharau. Ili kujinyima haki ya pesa nitaondoka hapa saa tano kabla ya wakati uliopangwa, na kwa hivyo unavunja mkataba ... "

Wakati benki alikuwa amesoma hii, aliweka ukurasa chini ya meza, akambusu mgeni huyo kichwani na kuacha loggia ikilia. Hakuna wakati mwingine wowote, hata wakati alikuwa amepoteza sana soko la hisa, alikuwa amejisikia dharau kubwa kwake mwenyewe. Alipofika nyumbani alijilaza kitandani, lakini machozi na hisia zilimzuia kulala kwa masaa.

Asubuhi iliyofuata walinzi walikuja wakikimbia na nyuso zenye rangi na kumwambia kwamba walimwona yule mtu aliyeishi kwenye loggia akitoka dirishani kwenda kwenye bustani, kwenda kwa lango na kutoweka. Mara moja benki alienda na wafanyikazi kwenye chumba cha kulala na kuhakikisha kutoroka kwa mfungwa wake. Ili kuepuka kuamsha mazungumzo yasiyo ya lazima, alichukua ishara iliyotoa mamilioni kutoka kwenye meza na kuifunga kwenye salama isiyoweza kuzima moto aliporudi nyumbani.

Hadithi ya siku: "hadithi ya hakuna mtu"

Hadithi ya siku: "hadithi ya hakuna mtu"

Historia fupi ya siku: Dau

Historia fupi ya siku: Dau

Historia fupi ya siku: Dau

Historia fupi ya siku: Dau